ถามจริงคนซื้อstpi พร่งุนี้จะขายจิงหรือ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
สุมาอี้
Verified User
ผู้ติดตาม: 72

ถามจริงคนซื้อstpi พร่งุนี้จะขายจิงหรือ

โพสต์ที่ 31

http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 82276.html

ความเห็นที่ 2
เท่าที่ดู หุ้นอยู่ในมือรายย่อยเยอะมาก
เฉพาะเว็บ TVI ก็น่าจะหลายสิบล้านหุ้น
เฉพาะสินธรก็รวมๆ น่าจะหลายล้านหุ้น
เท่าที่ดูจากรายชื่อผู้ถือหุ้นใหญ่ ผมรวมๆ ดูจะถือหุ้นร่วมกันอยู่ประมาณ 60% หรือ 150 ล้านหุ้น
เหลืออยู่ในมือรายย่อย และเจ้ามือน่าจะไม่เกิน 100 ล้านหุ้น
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
sunrise
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 32

por_jai เขียน:
8) แหมกะลังนึกอยู่เลย ว่าจะทำไรดี
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
phobenius
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 33

เอาน่า อย่างมากก็แค่ฟลอร์พรุ่งนี้ ขี้เกียจคิดแล้ว
P_1

โพสต์ที่ 34

VI จะกลัวราคาไปทำไมครับ
มีนอนไม่หลับด้วยเหรอ ?

แล้วปี 50 stpi จะเติบโตอย่างไรครับ ? อยากรู้ ไม่ได้กวน
กับบางเรื่อง ไม่รู้ก็เป็นปัญญา
สุมาอี้

โพสต์ที่ 35

8) ท่านแม่ทัพพูดงี้ หาว่า VI กลายเป็น PI(G) ไปแล้วหรือครับ
เจ้ามือเขาต้องหาทุกวิถีทางน่ะครับ คล้ายๆ พวกนักค้ายาเสพติดที่แลกกระเป๋าเดินทางให้ผู้บริสุทธิ์ถือขึ้นเครื่องบินแทนตัวเอง

อ่านข่าวที่ใครเอามาโพสต์ไม่นานมานี้ว่าเดี๋ยวนีกลุ่มเจ้ามือมีการเข้าไปติดต่อกับบริษัทเพื่อขอยืมหุ้นมา short ให้บริษัทให้ข่าว แล้วแบ่งผลประโยชน์กัน ผมรู้สึกหนาว นับวันนักลงทุนยิ่งต้องระวังตัวให้มากขึ้น
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
stockms

โพสต์ที่ 36

ตกลงหุ้นตัวนี้มีเจ้ามือหรือครับ?
แล้วบริษัทที่ดูเหมือนเป็นใจช่วยบันทึกอะไรแบบไม่จำเป็น...นี่อยู่ข้างเดียวกับเจ้ามือหรือเปล่าครับ?
นับจากเสียงบ่นแล้วดูเหมือนว่าหุ้นส่วนใหญ่อยู่ในมือรายย่อย...อะไรจะเกิดขึ้นในวันพรุ่งนี้ครับ?
นี่คงเป็นเหตุผลที่ว่าทำไมจึงไม่ควรใส่ไข่ทั้งหมดในตะกร้าใบเดียวใช่ไหมครับ?
ก็คงได้แต่หวังว่าเพื่อนๆในนี้คงไม่มีใครใส่ไข่หลายฟองเกินไปในตะกร้าใบนี้นะครับ
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 37

สุมาอี้ เขียน:
อ่านข่าวที่ใครเอามาโพสต์ไม่นานมานี้ว่าเดี๋ยวนีกลุ่มเจ้ามือมีการเข้าไปติดต่อกับบริษัทเพื่อขอยืมหุ้นมา short ให้บริษัทให้ข่าว แล้วแบ่งผลประโยชน์กัน ผมรู้สึกหนาว นับวันนักลงทุนยิ่งต้องระวังตัวให้มากขึ้น
8) แม่ทัพครับแล้วถ้าเจ้าของบริษัท ไปติดต่อเจ้ามือว่ามีหุ้นให้ยืมshortล่ะครับ
    เจ้าของ เจ้ามือ เจ้ามือเหนือเจ้ามือ .....
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
สุมาอี้

โพสต์ที่ 38

stockms เขียน:ตกลงหุ้นตัวนี้มีเจ้ามือหรือครับ?
แล้วบริษัทที่ดูเหมือนเป็นใจช่วยบันทึกอะไรแบบไม่จำเป็น...นี่อยู่ข้างเดียวกับเจ้ามือหรือเปล่าครับ?
นับจากเสียงบ่นแล้วดูเหมือนว่าหุ้นส่วนใหญ่อยู่ในมือรายย่อย...อะไรจะเกิดขึ้นในวันพรุ่งนี้ครับ?
นี่คงเป็นเหตุผลที่ว่าทำไมจึงไม่ควรใส่ไข่ทั้งหมดในตะกร้าใบเดียวใช่ไหมครับ?
ก็คงได้แต่หวังว่าเพื่อนๆในนี้คงไม่มีใครใส่ไข่หลายฟองเกินไปในตะกร้าใบนี้นะครับ
ที่ผมพูดเป็นการพูดโดยทั่วไปกับหุ้นทุกตัวในตลาดนะครับ ไม่ได้เป็นการเฉพาะเจาะจงกับตัวนี้ ผมไม่ทราบตื่นลึกหนาบางของหุ้นตัวนี้ ทำธุรกิจอะไรผมยังไม่รู้เลย เมื่อเข้าเห็นโพสต์กันหนุกดีก็เลยเข้ามาป่วน
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 39

phobenius เขียน:เอาน่า อย่างมากก็แค่ฟลอร์พรุ่งนี้ ขี้เกียจคิดแล้ว
ถ้าฟลอผมขอล้านหุ้น  อย่ามาแย่งผมซื้อนะ พูดจริ๊ง
สุมาอี้

โพสต์ที่ 40

8) แม่ทัพครับแล้วถ้าเจ้าของบริษัท ไปติดต่อเจ้ามือว่ามีหุ้นให้ยืมshortล่ะครับ
por_jai

โพสต์ที่ 41

P_1 เขียน:VI จะกลัวราคาไปทำไมครับ
มีนอนไม่หลับด้วยเหรอ ?

แล้วปี 50 stpi จะเติบโตอย่างไรครับ ? อยากรู้ ไม่ได้กวน
8) ที่คุยๆกันนี่4-5%ของพอร์ตเองครับ
     ถือเอาไว้ให้มีเรื่องคุยเท่านั้นเองครับ

เหมือนน้องชายพี่หนึ่งนั่นแหละ
     เขาบอกหุ้นวีไอ ไม่มีไรจะคุยน่าเบื่อ
     ต้องเล่นแบบให้หัวใจเต้นแรง มีเรื่องคุยได้ทั้งวัน ฮ่า....
beammy

โพสต์ที่ 42

phobenius เขียน:เอาน่า อย่างมากก็แค่ฟลอร์พรุ่งนี้ ขี้เกียจคิดแล้ว
สงสัยจะมีชื่อติดผู้ถือหุ้นรายใหญ่ ก้อคราวนี้  8)

พรุ่งนี้เจอกัน ...
stockms

โพสต์ที่ 43

หุ้นตัวนี้น่าจะสร้างประวัติศาสตร์ได้คล้ายๆกับหุ้นเรือเมื่อสามปีที่แล้ว...Talk of the web... before it becomes quiet
por_jai

โพสต์ที่ 44

ปรัชญา เขียน:
ถ้าฟลอผมขอล้านหุ้น
น้ำปูนใส

โพสต์ที่ 45

โอ้โห ช็อค อึ้ง พูดไม่ออก

ขนาดปล่อยไปหมดแล้วนะ (ขาดทุนด้วยล่ะ)
เป็นอีกหนึ่งกรณีศึกษาที่จะจำไม่ลืมเลย
ถ้าไม่สบายใจ ก็ไม่ถือ
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 46

8) เฮียปรัชญา  ตรงพูดจริ๊ง พูดเหมือน พี่ตุ๊แฟนน้าเยาว์ในบางรักซอย 9เลยครับ
555  พูดจริงครับคุณพอใจ  ถึงเวลาทำจริงด้วย
ถ้าฟลอร์ที่2.72บาทต่อหุ้น  อย่างไงก็ต้องซื้อ
ขายบ้านซื้อเลยผมเนี่ย(เล่นกันวันพรุ่งนี้วันเดียวนา)

ตายเป็นตาย

แม่ดุ  เมียด่า  ก็ต้องซื้อแล้ว  ขอสักครั้งจะไม่ลืมพระคุณเลย  

:pray:
beammy

โพสต์ที่ 47

ให้ผมเดานะ

ถ้า STPI พรุ่งนี้เกิด Panic ขึ้นมา

ผมว่า TVI นี่แหละ ขายกันเละเทะทุกราคา ???
phobenius

โพสต์ที่ 48

ผมก็เคยทำมาแล้วเหมือนกันครับ ตอนตกวันที่ วันโอเอ้ก ตั้งฟลอร์ไว้เฉยๆได้หมดเลย กับ jts,gsteel มารอเผื่อฟลุ้กอีกสักรอบ ตั้งไปเสียวไป เจ๊งเป็นเจ๊ง
sunrise

โพสต์ที่ 49

รู้สึกเข้าทางเจ้ามือยังไงก็ไม่รู้ซิ  :lol:
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
hot

โพสต์ที่ 50

พรุ่งนี้ผมไม่อยู่  ด้วยฮฺ

เย็นพรุ่งนี้ค่อยคุยกันอีกทีคับ

:oops:
phobenius

โพสต์ที่ 51

ผมก็ติดธุรช่วงเช้า จะมาดูบ่ายๆ ครับ
ยังไงๆ ก็ไม่ขาย
phobenius

โพสต์ที่ 52

เดี่ยวพอไปงานวันที่สิบ ต้องทำหัวโตหน่อย เพราะโดน stpi ทุบซะหน่วม :D  :D  :D
tanaka

โพสต์ที่ 53

ถ้ารู้จักเทคนิคซักนิดคงรอดไปแล้ว  8)
น้ำครึ่งแก้ว

โพสต์ที่ 54

พอมีตังอยู่นิดหน่อยครับ

ไม่รู้พรุ่งนี้จะช่วยดันไหวรึเปล่า
แต่ผมว่า เป็นบริษัทที่ดีพอประมาณ(หักเรื่องธรรมาภิบาลหน่อยๆเลยไม่ดีมาก)

แล้วเดี๋ยววันประชุมจะดูว่ามีใครถามเรื่องคดีฟ้องร้องรึเปล่า
" ชีวิตไม่เคยขาดความหวาน "
phobenius

โพสต์ที่ 55

[quote="tanaka"]ถ้ารู้จักเทคนิคซักนิดคงรอดไปแล้ว
scholl

โพสต์ที่ 56

ถ้าเกิด Panic กคง็ต้อง Short Sell อีกรอบ แล้วถ้ามันลงฟลอร์จริงๆอันนี้อาจจะมีการล้างพอร์ตมาซื้อ ฮาฮา งานนี้ตายเป็นตาย
path2544

ดูงบคราวๆๆ

โพสต์ที่ 57

ดูคราวๆๆ ก็ไม่มีอะไรผิดปกตินี้ครับ มาตราฐานบัญชีปกติ

เมื่อถูกฟ้อง ก็ต้องตั้งสำรองไว้  
ในระหว่างปี 2548 บริษัทฯ ได้ฟ้องร้องเรียกเก็บเงินค่าใช้จ่ายจากการดำเนินการที่เกี่ยวข้องกับงาน
 โครงการที่บริษัทฯ รับจ้างผลิต และต่อมาบริษัทคู่สัญญาได้ฟ้องแย้งเพื่อให้บริษัทฯ ชดเชยค่าเสียหาย ณ
 วันที่ในงบดุล คดีดังกล่าวยังอยู่ในขั้นตอนการพิจารณาของศาล อย่างไรก็ตามบริษัทฯ ได้บันทึกสำรอง
 เผื่อความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้นไว้ในงบการเงินงวดนี้แล้ว
สำรองตั้ง 120 ล้านบาท ก็เป็นแบบนี้ อ่ะ หากชนะคดี งบปีหน้าก็แสดงกำไรกลับมาอยู่ดี และเงินที่ตั้งสำรองไว้ก็นำไปลงทุนในกองทุน และมีผลตอบแทน

แต่ มีเรื่องฟ้องร้องกับลูกค้า (สาเหตุจากการคืนงาน) นี้อนาคตบริษัท จะรุ่งไหมนี้
ไม่เก่งทั้งวิเคราะห์เทคนิค ปัจจัยพื้นฐาน แต่เราก็ยังรั้นที่จะรวยเพราะหุ้น
booklover
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 58

รบกวนขอถามนิดนึงนะครับ

คือถ้าบริษัทไม่มีธรรมาภิบาลแล้วเราจะถือ

ได้หรือครับ ยิ่งบริษัทมีรายได้หลักจากการประมูลงาน

กว่าเราจะได้ข้อมูลไม่แย่หรือครับ คือผมยังไม่ค่อยเข้า

ใจบริษัทที่มีรายได้จากการประมูลน่ะครับว่าควรประเมิณ

อย่างไร :?:
Mon money
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 59

สำรองนี่จะตั้งหรือไม่ตั้งก็ได้นะครับ ถ้าประเมินว่าปลอดภัยก็ไม่ต้องตั้ง แต่ต้องมีเหตุให้เชื่อได้ว่าปลอดภัย

ในกรณีที่ตั้งทั้งๆที่ปลอดภัย เขาเรียกว่า Conservative Accounting หรืออีกชื่อหนึ่งคือ แกล้งทำตัวให้ระมัดระวัง วิธีนี้เป็นCreative Accounting อีกแบบหนึ่ง

อีกประเด็นหนึ่ง ทำไมเพิ่งมาตั้งสำรองเอาตอนนี้

สุดท้าย และท้ายสุดคือ เห็นว่ามีเงินสดเหลือเยอะก็อย่าได้คิดว่ามันจะหายไปไม่ได้นะครับ

คุณห่วงเรื่องธรรมาภิบาล แต่คุณกล้าฝากปลาไว้กับแมว
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
tanaka

โพสต์ที่ 60

[quote="phobenius"][quote="tanaka"]ถ้ารู้จักเทคนิคซักนิดคงรอดไปแล้ว