หุ้นตัวไหน เป็นหุ้นตัวแรกที่คุณซื้อครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
Kuruni
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

หุ้นตัวไหน เป็นหุ้นตัวแรกที่คุณซื้อครับ

โพสต์ที่ 31

ตัวแรก LST ต่อมาก็ DCC ตัวแรกแย่  ตัวที่2ขายเร็วไปหมูวิ่งไปหลายตัว เมื่อ3ปีก่อนนะครับ :o
kongkang
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 32

[quote="สุมาอี้"]ตัวแรกจริงๆ ต้อง THAI ครับ ถูกคุณแม่ยืมชื่อไปจับสลากจองซื้อ ทั้งบ้าน 6 คน จับได้ 2 คน คือผมกับพ่อ คนละ 200 หุ้น ดีใจกันใหญ่เชียว ตอนนั้นใครจะรู้ว่าเป็นทุกขลาภ
Frodo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 33

FANCY ครับ
ตั้งแต่เริ่มเล่นใหม่ๆ บอกมาร์ว่าอยากถือยาว ให้ช่วยเลือกหุ้นให้หน่อย
พอซื้อก็ลงมาเรื่อยๆ เลยครับ ตั้งแต่ 10 บาท
ถือมาเป็นปี ๆ ก็ไม่เคยเขียวสักที สุดท้าย cut loss ไปที่ 6 บาทกว่า
ถ้ายังไม่ cut ก็คง :vm:
Pekko
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 34

UMS กับ CPF ครับ ขายหมูไปแล้วทั้งคู่
Golden Stock

โพสต์ที่ 35

ตัวแรกของผม BANPU ครับ  ซื้อเอาไว้ตอนนั้นราคาประมาณ  23 - 25 บาท

เสียดายว่าขายไปก่อนแถวราคา 50 กว่าบาท  หากถือยาวจนถึงตอนนี้  

ราคาตั้งเกือบ 180 บาท
ตาหมูอ้วน.

โพสต์ที่ 36

RATCH ครับ

ตอนนี้ยังมีอยู่นิดหน่อย เวลามีใครมาถามว่าทำไมเปิดไฟไว้เต็มบ้านเลย เป็นเจ้าของโรงไฟฟ้าหรือไง

จะได้หันไปยิ้มให้แล้วตอบอย่างภาคภูมิใจว่า "ใช่แล้ว" :)
VI ฝึกหัด
mangmoom

โพสต์ที่ 37

BGH ครับ ตอนต้นปี 2547
ขายไปตอนปลายปี กำไร 1 เด้ง ดีใจสุดชีวิต
ถ้าถือถึงตอนนี้ 4 เด้ง :'O  :'O  :'O
เข้าตลาดครั้งแรกไม่ได้เก่งอะไรนะครับ
อาศัยเดินตามหลังผู้ใหญ่ที่เป็นสุดยอดฝีมือ และเป็นผู้สอนแนวทางการลงทุนแบบ vi ให้
คนเรือ VI
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 38

MAJOR 2000 หุ้น กับ SSC 2000 หุ้น ครับ
เป็นครั้งแรกที่เปิดพอร์ตครับเมื่อ4ปีมาแล้ว
tsutomu

โพสต์ที่ 39

ของผม S&P กับ banpu  ครับ ตอนนั้นเล่นหุ้นไม่เป็น
เห็นมันแจกวอร์ ก็เลยเข้าไปซื้อ     ตกลงกำไรทั้งคู่ครับ เพราะตลาดกำลังกระทิง
yoroshiku onegaishimasu
phobenius

โพสต์ที่ 40

ไม่แน่ใจ banpu-w2 หรือปล่าวหว่า
Newbee

โพสต์ที่ 41

CPF กับ AMATA

CPF เพราะคำว่าครัวโลก
AMATA ที่ 3.9 บาท เพราะขับรถผ่านเห็นกำลังขยาย ขายไปนานแล้ว
รักกันไว้เถิด เราเกิดร่วมแดนไทย
charnengi
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 42

พวกพี่ๆ เข้าตลาดกันมานานกันทั้งนั้น ผมเข้ามาได้ปีกว่า ตัวแรกก้อ TOP ซื้อมา 60 บาท เอ ไมตอนนี้มันยังไม่เท่าเดิมหว่า :cry:
tsutomu

โพสต์ที่ 43

s&p w ครับผม  banpu ซื้อแต่ตัวแม่ครับ

ยังจำได้ s&p-w เปิดมา 3.5 ได้  ผมขายหมดเลยครับ

เสียดายอยู่เหมือนกัน
yoroshiku onegaishimasu
phobenius

โพสต์ที่ 44

ใช่แล้วตัวแรก การบินไทย รักคุณเท่าฟ้า หกสิบบาท สองร้อยหุ้น  :?
Kitcat

โพสต์ที่ 45

CPF เพราะว่าเป็นอาหาร ยังไงคนก็ต้องกิน ซื้อ 5 บาทกว่าๆ กะถือยาว ผ่านไป 3 วันขายซะแล้ว
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 46

se-ed ครับ

ซื้อมาเมื่อปี 2004 แล้วก็ได้เรียนรู้ว่าผลของ Dilution Effect มันน่ากลัวขนาดไหน แม้ว่าบริษัทจะดีขนาดไหนก็ตาม

ทุกวันนี้ยังคงถืออยู่ครับ...
รักมาก ตัวนี้... Happy Valentine's Day ครับ
macarian

โพสต์ที่ 47

บางปะกง เทอร์มินอล ครับ ย่อ BTC ใช่ไหม
เขาให้ซื้อก็ซื้อ อื้อหือ รถไฟเหาะ

ตัวต่อมาน่าจะ MS
อื้อหือ ลงรถไฟไปขึ้นดอย :oops:
แมนยู โรม่า ลิสบอน เคี๊ยฟ
หมาป่าสู้สู้
yoyo
ผู้ติดตาม: 161

โพสต์ที่ 48

ตัวแรกเป็น GFPT หุ้นไก่ครับ ..
ตอนนั้นลงทุนใหม่ๆ ยังเป็นเด็กอยู่
เลยโดนไก่จิกเด็กตายบนปากโอ่ง .. ขาดทุนไปร่วมๆ 30%
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
k_ladphrao

โพสต์ที่ 49

RRC ครับ จำได้ว่าไปอ่านเจอโฆษณาในกรุงเทพธุรกิจ
ซื้อแบบเป็นใบหุ้นเลยครับ ยังไม่รู้จะไปเปิด Port ยังไงด้วยซ้ำ

ตอนราคาขึ้นไป 21กว่า บาท ดีใจมากๆ แต่ก็ไม่คิดขาย
ตอนมันลงไป 13 กว่าบาท ช็อคมากๆ แต่ก็ไม่คิดจะขาย
ตั้งใจว่าจะเก็บไว้เป็นที่ระลึกครับ เราจะอยู่ด้วยกันทั้งในยามสุขและยามทุกข์  :lol:

หลังจากเปิด Port ตัวต่อมาก็คือ ATC ทุน 19 เกือบ 20 มั้ง
ขายไปหมดตอน 25 ตอนขายดีใจมากๆๆๆๆๆๆ คิดว่าทำไมกำไรดีอย่างนี้
ส่วนตอนนี้ก็....... :oops:  :oops:  :oops:
Saran
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 50

Frodo เขียน:FANCY ครับ
ตั้งแต่เริ่มเล่นใหม่ๆ บอกมาร์ว่าอยากถือยาว ให้ช่วยเลือกหุ้นให้หน่อย
พอซื้อก็ลงมาเรื่อยๆ เลยครับ ตั้งแต่ 10 บาท
ถือมาเป็นปี ๆ ก็ไม่เคยเขียวสักที สุดท้าย cut loss ไปที่ 6 บาทกว่า
ถ้ายังไม่ cut ก็คง :vm:
ตัวแรกเป็น FANCY เหมือนกันครับ แต่ผมเข้าที่ 6.5 แล้วไปคัตลอสที่ 4 บาทกว่าๆ  :lol:
Onokung

โพสต์ที่ 51

ทีซีบีครับ 1000 ตัว ซื้อ 18 ไปขายที่ 30 กว่าบาท 500 ตัว ขายที่ 40 บาท 500 ตัว คิดในใจว่าสมแล้วที่เราอ่านมาเยอะ  เรานี่มืออาชีพยังอาย
"เจ๋งมั๊ยๆๆๆ"   ว่ะฮะฮ่ะๆๆๆๆๆ
ได้ใจสิครับทีนี้ ไปขาดทุน ประกัน , แพน ,พัดลม , หนัง  สรุปคือช่วงแรกขาดทุนบักโกรกครับ
"เจ๊งมั๊ยๆๆๆ"   เจ๊งค๊าบ แงๆๆๆๆ
1.ถูกหรือแพง
2.มั่นคงหรือชั่วครู่
3.ขยายตัวหรือหดตัว
รูปภาพ
ssaran

โพสต์ที่ 52

cpf -----> 4.96
margin of safety
keng56

โพสต์ที่ 53

ถ้านับตั้งแต่มีพอร์ตของตนเองก็ cpf 30000 ที่3.52  ซื้อเพราะเห็นโอกาสทองในตอนนั้น.. 8)
bigshow

โพสต์ที่ 54

tf ครับ 250 บาท   tf ดันโง่ขายไปที่ 300 บาท หลังได้ปันผล  ตอนนี้จะ 500 แล้วมั่ง :(
เป็นคนเลว ในสายตาคนอื่น ดีกว่าโกหกตัวเอง ให้เทิดทูนบูชา ติดกับมายาคติ ที่กะลาครอบ
longlife

โพสต์ที่ 55

TPC ครับ 18.6 ถูกหลอกโดยค่า PE ตอนนั้นยังใหม่เหมือนกัน เข้าใจว่า PE ถูกน่าสนใจ
house

โพสต์ที่ 56

SE-ED ครับ อยากเป็นเจ้าของร้านหนังสือ 8)

โดนพิษ dilute + คุณ สส เทขายไปรอบหนึ่ง เจ็บเอาการ ได้บทเรียนฝังใจอยู่ แต่หุ้นยังถืออยู่ครับ
ทำให้เต็มที่ เพื่อจะไม่เสียใจภายหลัง
kthee4

โพสต์ที่ 57

CPF เมื่อต้นปี 2006  เพราะดูแค่ปันผลทุกปี + เชื่อโบรกเกอร์ research  ตอนนี้ cut lost ไปแหล่ว
NDD

โพสต์ที่ 58

B-LAND
javidol

โพสต์ที่ 59

AP
CCET
EASTW

ขาย :pig: ไปสองตัว อีกตัวยังถืออยู่จนถึงวันนี้ครับ

สาเหตุที่ยังเหลืออยู่ตัวนึงไม่ได้ขายล้างปอดไปตอนนั้นก็เพราะมันไม่ให้ขายครับ  :!:  :!:  :!:

เพราะตอนซื้อดันเผลอไปติ๊ก NVDR พอจะขายก็ขายแบบธรรมดาไม่ได้ งงๆ อยู่ตั้งนาน (แบบว่ามือใหม่อ่ะ :oops:)

กว่าจะรู้ความจริงก็เลยกะถือยาวซะเลยดีกว่า

ก็เป็นบทเรียนที่สอนให้รู้ว่า  ถ้าซื้อได้ที่ราคาถูกมากๆแล้ว ถือยาวๆไปดีที่สุดจนกว่ามันจะแพงเกินราคาที่เหมาะสม  :wink:
adi

โพสต์ที่ 60

ptt

มั่วๆซื้อไป ไม่รู้ว่าจะเฮง  8)
A Cynic Knows the Price of Everything and the Value of Nothing
-Oscar Wilde, Lady Windemeres Fan