ชาว VI คิดว่า หุ้นไทยกลุ่มไหน มั่นคงที่สุดครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
teetotal
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ชาว VI คิดว่า หุ้นไทยกลุ่มไหน มั่นคงที่สุดครับ

โพสต์ที่ 1

หรือ น่าจะตายทีหลังสุด
เอาแค่กลุ่มที่มีการซื้อขายกันในปัจจุบันนะครับ

อนาคต อาจจะมีกลุ่มใหม่ๆ เพิ่มขึ้น
คงไม่มีใคร หาเงินมากมาย ไว้ยัดใส่โลงศพตัวเอง
.........
เชิญรับแจก เมล็ดพันธุ์พืชนานาชนิดได้ที่
http://www.kasetporpeang.com/forums/ind ... board=22.0
เชิญฟังธรรมฟรี ที่ http://www.fungdham.com
jaychou

โพสต์ที่ 2

คลังสินค้า บริหารให้เจ๊งได้ถือว่ายอดฝีมือ
ภาพประจำตัวสมาชิก
mongkol
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 3

พลังงานครับ เพราะเป็นสิ่งที่ใช้แล้วหมดไป และกำลังลดลงเรื่อยๆ
น้ำมัน - นานจนกว่าจะหาสิ่งทดแทนได้ ณ ราคาที่ถูกกว่า และ เป็นที่นิยมกว่า
ไฟฟ้า - นานจนกว่า จะมีอะไรที่แทนไฟฟ้าได้ เงินลงทุนสูงมาก  การเข้ามาของคู่แข่งต้องมีเส้นสายและทุนหนา ครับ

ความคิดเห็นส่วนตัวนะคับ แบบรู้สึกมาก่อน
แก่นแท้ คือ "ความว่าง" นี่เอง
Frodo
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

น้ำมัน และไฟฟ้าครับ
วันไหนไฟดับรู้สึกได้เลย
ว่าแค่ชั่วโมงเดียวก็นานเกินไปเสียแล้ว
scholl

โพสต์ที่ 5

ถ้าเอาความมั่นคง ไม่มีอะไรเกินพลังงานครับ

ไฟฟ้าถ้าไม่มี ชีวิตนี้แทบสิ้นแล้ว
น้ำมันถ้าไม่มี รถจักรยานคงขายดี
ถ้านหินถ้ามไ่มมี อุตสาหกรรมไม่เดิน แถมทำให้ไม่มีไฟฟ้าอีก
worapong

โพสต์ที่ 6

ถ้าเอามั่นคงนี่ คงต้องเป็นธุรกิจที่ผูกขาดในตลาดของตัวเอง หรือได้เปรียบคู่แข่งมากๆ อย่างเช่น มาม่า ฟาร์มเฮ้าส์ เซเว่น บิ๊กซี เป๊ปซี่ และโค้ก อะไรประมาณนี้นะครับ อย่างไรก็ตาม มันอาจมีปัจจัยที่มาคุกคามได้ เช่น ซีเอ็ดนี่ ถือได้ว่าเป็นสุดยอดร้านหนังสือ ถ้าคุณมีเงิน 2400 ล้านบาท แล้วต้องการเอาชนะซีเอ็ดนี่ ผมว่าคุณเอาเงินไปฝากธนาคารหรือไปซื้อหุ้นซีเอ็ดน่าจะเป็นทางเลือกที่ดีกว่ามาก อย่างไรก็ตาม ใครเล่าจะนึกว่า วันดีคืนดี ซีเอ็ดจะถูกไทยรัฐอัด ซึ่งจนถึงตอนนี้ ปัญหาก็ยังไม่จบครับ ซึ่งถ้าเราลงทุนในซีเอ็ดตัวเดียว เราอาจเครียดมาก แต่ถ้าการลงทุนของเรามีการกระจายไปยังธุรกิจที่ยอดเยี่ยมหลายๆธุรกิจแล้ว เราย่อมจะสบายใจมากกว่า ถ้าหุ้นสักตัวของเราราคาลดลงไปมากๆ ในขณะที่เราคิดว่าในระยะยาวแล้วมันจะดีขึ้น เราก็ยังสามารถหาเงินมาซื้อตัวที่ราคาลดลงมากๆได้ ซึ่งเป็นข้อดีข้อหนึ่งของการถือหุ้นหลายตัวครับ
margin of safety
circle of competence
waiting for the perfect pitch
metro

โพสต์ที่ 7

หุ้นอาหารครับ ..
jaychou

โพสต์ที่ 8

มองต่างมุมเรื่องธุรกิจพลังงาน

ถ้าพลังงานโดยรวมดีจริงๆ ทำไมโรงกลั่น TOP RRC RPC BCP IRPC ถึงได้รุ่ง-ร่วงต่างกันล่ะครับ และปั๊มน้ำมันอย่าง SUSCO BAFS ถึงได้ต่างกันราวฟ้ากับเหว

จริงอยู่ครับ Demand ของพลังงานเป็นสิ่งที่คาดเดาได้ แต่ปัจจัยด้านอื่นๆล่ะ  การบริหารจัดการ การเงิน เทคโนโลยี การตลาด คู่แข่ง ฯลฯ ธุรกิจนี้ต้องการความสามารถการบริหารจัดการสูงมากนะครับ ผมไม่คิดว่าธุรกิจที่ใช้ความสามารถในการบริหารสูงๆ จะเป็นธุรกิจที่แข็งแกร่งครับ เพราะถ้าคุณพลาดก้าวเดียว นั่นก็อาจจะเป็นจุดพลิกผันได้

อีกอย่างธุรกิจนี้มีปัจจัยที่ควบคุมไม่ได้อยู่มากครับ ทั้งราคาตลาดโลก สิ่งแวดล้อม และนโยบายทางการเมือง
MarginofSafety

โพสต์ที่ 9

บริษัทนี้สิครับมั่นคงที่สุด

MK - มั่นคงเคหะการ
"Winners never quit, and quitters never win."
woody
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 10

พลังงานเป็นธุรกิจที่มั่นคง แต่บริษัทเกี่ยวกับพลังงานก็คงเป็นอีกเรื่องหนึ่ง...
Impossible is Nothing
Viewtiful Investor

โพสต์ที่ 11

BECL ยังไม่เห็นแววเจ็ง
I do not sleep. I dream.
Value_chain

โพสต์ที่ 12

worapong เขียน:ถ้าเอามั่นคงนี่ คงต้องเป็นธุรกิจที่ผูกขาดในตลาดของตัวเอง หรือได้เปรียบคู่แข่งมากๆ อย่างเช่น มาม่า ฟาร์มเฮ้าส์ เซเว่น บิ๊กซี เป๊ปซี่ และโค้ก อะไรประมาณนี้นะครับ อย่างไรก็ตาม มันอาจมีปัจจัยที่มาคุกคามได้ เช่น ซีเอ็ดนี่ ถือได้ว่าเป็นสุดยอดร้านหนังสือ ถ้าคุณมีเงิน 2400 ล้านบาท แล้วต้องการเอาชนะซีเอ็ดนี่ ผมว่าคุณเอาเงินไปฝากธนาคารหรือไปซื้อหุ้นซีเอ็ดน่าจะเป็นทางเลือกที่ดีกว่ามาก อย่างไรก็ตาม ใครเล่าจะนึกว่า วันดีคืนดี ซีเอ็ดจะถูกไทยรัฐอัด ซึ่งจนถึงตอนนี้ ปัญหาก็ยังไม่จบครับ ซึ่งถ้าเราลงทุนในซีเอ็ดตัวเดียว เราอาจเครียดมาก แต่ถ้าการลงทุนของเรามีการกระจายไปยังธุรกิจที่ยอดเยี่ยมหลายๆธุรกิจแล้ว เราย่อมจะสบายใจมากกว่า ถ้าหุ้นสักตัวของเราราคาลดลงไปมากๆ ในขณะที่เราคิดว่าในระยะยาวแล้วมันจะดีขึ้น เราก็ยังสามารถหาเงินมาซื้อตัวที่ราคาลดลงมากๆได้ ซึ่งเป็นข้อดีข้อหนึ่งของการถือหุ้นหลายตัวครับ
แต่ถ้าคุณเป็นเจ้าของหนังสือพิมพ์หัวสี คุณก็อาจเข้ามาล้ม SE-ED   :rofl:  
(หรืออย่างน้อยๆ ก็อาจเข้ามาลดรายได้ และกำไร :lovl: )

การมองว่าอะไรมั่นคงที่สุดนั้น...
คงต้องพิจารณาจากพลังทั้ง 5 (5 Forces) ให้ครบทุกด้านครับ

ซึ่งในสายตาผมนั้น ผมคิดว่าธุรกิจที่มั่นคงที่สุดนั้นคงต้องเป็นธุรกิจที่อิ่มตัวที่สุดและไม่น่าจะมีการเปลี่ยนสมดุลย์ของพลังทั้ง 5 ในเร็ววัน ซึ่งจะหาการเติบโตได้ค่อนข้างยาก นอกเสียจากได้รับความคุ้มครองจากทางภาครัฐหรืออำนาจรัฐ(เช่น ผ่านทางสัมปทาน)ครับ แต่อย่างไรก็ดีธุรกิจพวกนี้ฏ็เสี่ยงที่จะถูกรัฐไถ หากมีกำไรสูงๆโดยผู้มีอำนาจตัดสินใจไม่มีเอี่ยว..

ดังนั้น ผมจึงไม่ขอส่งธุรกิจไหน เข้าประกวดเลยแล้วกันนะครับ...
แล้วมันก็จะผ่านพ้นไป... เพราะมันเป็นเช่นนั้นเอง
Value_chain

โพสต์ที่ 13

Value_chain เขียน:
แต่ถ้าคุณเป็นเจ้าของหนังสือพิมพ์หัวสี คุณก็อาจเข้ามาล้ม SE-ED
แล้วมันก็จะผ่านพ้นไป... เพราะมันเป็นเช่นนั้นเอง
wtnsc

โพสต์ที่ 14

ผมคิดว่า น่าจะเป็นโรงพยาบาลกับไฟฟ้า
ซากทัพ

โพสต์ที่ 15

กลุ่มที่เป็นรัฐบาลครับ
เมือก่อนก็ตระกูล SHIN
เดี๋ยวนี้ดูสิ บริษัททำกระสอบป่าน ก็ยังขุดเอาขึ้นมาเล่นเยย
beammy

โพสต์ที่ 16

ผมส่ง กลุ่มโรงพยาบาล (บางตัว)

กับกลุ่มพลังงาน (บางตัว)

เข้าประกวด ครับ ...
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 17

8) น้องตี๋ทั้งหมด
    คอนโดสิเจ๊งยากสุด
    เห็นน้องซื้อไปตั้งหลายห้องไม่ใช่หรือ
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
Frankie

โพสต์ที่ 18

น้องตี๋ทั้งหมด  :?:   :?: งงอยู่พักนึง ก็เลยไล่ชื่อดู อ๋อชื่อ จขกท.นี่เอง  :lol:

ผมนำเสนอกลุ่มพาณิชย์ ครับ
We are new KIDS.
We don' t SMOKE.
ร่วมรณรงค์ต่อต้านการสูบบุหรี่
sunrise

โพสต์ที่ 19

นำเสนอไฟฟ้าครับ ทุกตัว เพราะยังไงๆ ก็ขายได้
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
1000

โพสต์ที่ 20

ธนาคารมั้งครับ ไง ๆ ก็ไม่เจ้ง
Frankie

โพสต์ที่ 21

1000 เขียน:ธนาคารมั้งครับ ไง ๆ ก็ไม่เจ้ง
เรียก BBC ว่าเจ๊ง มั้ยครับ :roll:
We are new KIDS.
We don' t SMOKE.
ร่วมรณรงค์ต่อต้านการสูบบุหรี่
buglife

โพสต์ที่ 22

น่าจะปูนใหญ่นะครับ ผ่านมาตลอด 30 ปีในตลาด ใครถือไว้ตั้งแต่เข้าตลาด ยังไงก็ไม่เจ๊ง  :lol:
stp

โพสต์ที่ 23

อนิจจัง ทุกข์ขัง อนัตตา

ทุกสิ่งล้วนไม่เที่ยงครับ
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 24

AMATA

:lol:
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
woody
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 25

Eto Demerzel เขียน:LIVE ครับ เพราะชื่อบอกว่างั้น
Amata หล่ะคับ  :P
Impossible is Nothing
zolomon
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 26

ผมเสนอ บริษัท ตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทยครับ  :P
“If we wait for the moment when everything, absolutely everything is ready, we shall never begin.”
Ivan Turgenev
ลูกเต่า

โพสต์ที่ 27

GLOW  :lol:
freemindd

โพสต์ที่ 28

พูดถึงกลุ่ม  กะพูดถึงตัวหุ้น
ไม่เหมือนกันนะครับ

เป็นไปได้ที่กลุ่ม ภาคอุตสาหกรรมจะมั่นคงสุดๆ
แต่ว่าแต่ละบริษัทในกลุ่มแข่งขันกันจะเป็นจะตาย
ไม่ก็วันนี้กึ่งผูกขาด แต่วันหน้าอีกไม่นานอาจถูกเปิดเสรี
lekmak333

โพสต์ที่ 29

เห็นด้วยครับหุ้น ไฟฟ้า
yoyo
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 30

MK ครับ .. ชื่อเค้าก็บอกอยู่แล้ว  :lol:
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
โพสต์โพสต์