อันตรายจากสมาชิกแดดเดียว

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
สามัญชน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 46

โพสต์ที่ 1

หมายถึง  สมาชิกที่เปลี่ยน log in ไปเรื่อยๆ  จุดประสงค์จะเป็นอะไรไม่ทราบแน่ชัด  แต่ที่เห็นบ่อยๆคือ เข้ามาป่วน  เข้ามาทุบ  เข้ามาทำลาย

สมประสงค์แล้วก็เปลี่ยน log in ไปใหม่  เป็นเช่นนี้ไปเรื่อยๆ  สังเกตจากจำนวนการโพสท์มักจะต่ำกว่าสิบครั้ง  

บ้านเราจะน่าอยู่ถ้ามีน้ำใจต่อกัน  ช่วยเหลือกัน  แต่ก็เป็นธรรมดาหากจะมี แมลงสาบ หรือหนู หรืองู เข้ามาเพ่นพ่านบ้าง........

การเสพข้อมูลในเว็บจึงควรระมัดระวังโดยเฉพาะข้อมูลจาก สมาชิกแดดเดียว  เพราะกลุ่มนี้ไม่จำเป็นต้องรับผิดชอบอะไร  เมื่อสร้างความเสียหายสมใจแล้วก็วิ่งลงรูหายไปในท่อโสโครกเท่านั้นเอง.......
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
สามัญชน

โพสต์ที่ 2

หมายถึง  สมาชิกที่เปลี่ยน log in ไปเรื่อยๆ  จุดประสงค์จะเป็นอะไรไม่ทราบแน่ชัด  แต่ที่เห็นบ่อยๆคือ เข้ามาป่วน  เข้ามาทุบ  เข้ามาทำลาย
ผมให้นิยามสำหรับผู้ที่เข้ามาป่วน  เข้ามาทุบ  เข้ามาทำลาย เท่านั้นครับ

สำหรับผู้ที่เข้ามาด้วยเจตนาดีไม่รวมอยู่ในนิยามนี้ครับ........
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
beammy
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

ถ้าเพื่อนสมาชิก ยังคงมีสติ และสมาธิ ในการลงทุนแล้วนั้น

ผมว่าพวกนี้ ไม่มีนัยสำคัญอะไร ครับพี่หมอศรราม

ผมละคนนึง ที่แม้พวกนี้มาก่อกวน ผมก้อไม่รู้สึกคันอะไร ครับ  :lol:  :lol:  :lol:  ...
ดร.โหน่ง

โพสต์ที่ 4

แก้ไม่อยากครับพี่หมอ

พี่อีโต้ ทำได้นี่ครับ

Login ที่เกี่ยวข้อง

ขึ้นทางซ้ายมือ ใต้ Location

อย่างผมก็มี

ดร. โหน่ง

^O-O^

:wink:
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 5

ดร.โหน่ง เขียน:แก้ไม่อยากครับพี่หมอ

พี่อีโต้ ทำได้นี่ครับ

Login ที่เกี่ยวข้อง

ขึ้นทางซ้ายมือ ใต้ Location

อย่างผมก็มี

ดร. โหน่ง

^O-O^

:wink:
8) หมอเขาว่าป๋านั่นแหละ ยังไม่รู้ตัวอีก
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
สามัญชน

โพสต์ที่ 6

จ๊ากส์ส์ส์......... oh...no.....

ไม่ได้ว่าป๋าโหน่งครับพี่พอใจ

ป๋าเขาโพสท์เป็นร้อยๆครั้ง
และชื่อ ดร.โหน่ง ก็เป็นแบรนด์เนมที่โด่งดังมานานแล้วครับ

ผมว่าคนที่มีเจตนาร้ายและใช้ log in สั้นๆมาเพื่อก่อกวนเท่านั้นครับ

และถึงโพสท์ไม่ถึงสิบครั้ง ถ้าไม่ได้เจตนามาก่อกวนก็ไม่เข้าข่ายครับ
Raphin Phraiwal

โพสต์ที่ 7

por_jai เขียน: 8) หมอเขาว่าป๋านั่นแหละ ยังไม่รู้ตัวอีก
:rofl:  :rofl:   :rofl:

แหมพี่พอใจ ได้ทีมั่วนิ่มเลยนะครับ
รักในหลวงครับ
Mon money
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 8

สมาชิกหลายแดดก็มี ส่วนมากพวกนี้แห้งไปแล้ว คนไม่ค่อยเชื่อกัน

การจัดให้มีmeetingก็ดีอย่างนี้แหละคือได้เห็นตัวเป็นๆกัน

จริงๆผมอยากจะล้างระบบสมาชิกใหม่ด้วยซ้ำ เพียงแต่เห็นว่า ป๋าETOกับ ไอ้แกล้งหล่อJaychuoยังไม่ค่อยว่าง :wink:
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
Frankie
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 9

อยากให้มีมีตติ้งสัญจรจัง อยากเห็นเพื่อนตัวเป็น ๆ บ้าง
We are new KIDS.
We don' t SMOKE.
ร่วมรณรงค์ต่อต้านการสูบบุหรี่
jaychou

โพสต์ที่ 10

หุๆๆ บิ๊ว blog กันอยู่ครับ ก่อนเว็บบอร์ดจะตกยุค :lovl:
Digital_Akono_

โพสต์ที่ 11

ทำไมไม่สร้างห้องสำหรับสมาชิกที่มีการ post มากกว่า 100 ครั้งขึ้นไปละครับ ... เอ!! เราไม่ได้อยู่ในเกณฑ์นี่หว่า
jaychou

โพสต์ที่ 12

ท่านประธานฯจะเอาไงก็ขอไอเดียมาก่อนครับ

เด๋วบิ๊วบ๊อกเสร็จคงมาจัดการให้ได้

ไปล่ะ
triathlon

โพสต์ที่ 13

"ทำไมไม่สร้างห้องสำหรับสมาชิกที่มีการ post มากกว่า 100 ครั้งขึ้นไปละครับ ... เอ!! เราไม่ได้อยู่ในเกณฑ์นี่หว่า"
อ้าว เห็นใจมือใหม่ด้วยดิ :shock:
เข้ามาอ่าน แต่ไม่ได้โพสมากนัก เพราะภูมิยังไม่ถึง แถมยังดูไม่ค่อยออกว่าใครขาประจำ  ใครขาจร
ถ้าขาประจำเดาได้ว่าใครขาป่วน ก็ช่วยโพสเตือนมือใหม่ด้วย จะเป็นพระคุณ :oops:
just one life, use it!
ksnk
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 14

เสนอเปิดห้องทำเนียบสมาชิกครับ แบบมีแปะรูป เกียรติประวัติและคดีต่างๆ
naris
ผู้ติดตาม: 60

Re: อันตรายจากสมาชิกแดดเดียว

โพสต์ที่ 15

[quote="สามัญชน"]หมายถึง
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 16

ไม่มีความเห็นครับ
setmaker

โพสต์ที่ 17

ผมว่าไม่เวอร์ค ครับ
มันจะทำให้เกิดขยะ เต็มไปหมด

ใจจริงผม เฉยๆ ถ้าเราไม่สนใจเราก็ไม่เปิดอ่าน

แต่ถ้าจะตัดปัญหาจริงๆ
ขอ สำเนาบัตรประชาชน เพื่อขออมยิ้ม แบบ pantip สิครับ
(เข้าใจว่างั้นนะ เนื่องจากเคยคิดจะขออมยิ้ม แต่ยุ่งยากเลยไม่ดำเนินการต่อ)
ลำบากทีแรก แต่ภายหลังจะลดปัญหาลงได้มากครับ
:mrgreen:
adi

โพสต์ที่ 18

Mon money เขียน:สมาชิกหลายแดดก็มี ส่วนมากพวกนี้แห้งไปแล้ว คนไม่ค่อยเชื่อกัน

การจัดให้มีmeetingก็ดีอย่างนี้แหละคือได้เห็นตัวเป็นๆกัน

จริงๆผมอยากจะล้างระบบสมาชิกใหม่ด้วยซ้ำ เพียงแต่เห็นว่า ป๋าETOกับ ไอ้แกล้งหล่อJaychuoยังไม่ค่อยว่าง :wink:
สมาชิกแก่แดด  :rofl:
A Cynic Knows the Price of Everything and the Value of Nothing
-Oscar Wilde, Lady Windemeres Fan
sutira

โพสต์ที่ 19

เห็นด้วยกับคุณ setmaker ครับ น่าจะช่วยลดปัญหาลงนะครับ
javidol

โพสต์ที่ 20

setmaker เขียน:แต่ถ้าจะตัดปัญหาจริงๆ
ขอ สำเนาบัตรประชาชน เพื่อขออมยิ้ม แบบ pantip สิครับ
(เข้าใจว่างั้นนะ เนื่องจากเคยคิดจะขออมยิ้ม แต่ยุ่งยากเลยไม่ดำเนินการต่อ)
ลำบากทีแรก แต่ภายหลังจะลดปัญหาลงได้มากครับ
:mrgreen:
อย่าเลยครับ

ผมเลิกเข้า pantip ก็เพราะแบบนี้แหล่ะ

ถ้าจะปลอมกันจริงๆก็หาสำเนาคนอื่นได้ไม่ยาก

มันช่วยกันได้แค่ระดับนึงเท่านั้น แต่อาจทำให้คนใหม่เกิดอคติและขาดความคิดเห็นหลากหลายที่ดีๆไปได้นะครับ
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 21

Raphin Phraiwal เขียน: :rofl:  :rofl:   :rofl:

แหมพี่พอใจ ได้ทีมั่วนิ่มเลยนะครับ
8) ทำไมพี่รพินทร์รู้ว่าผมชอบมั่ว ที่มันนิ่มๆ
    เอ เดี๋ยวซ้อมาอ่านเจอ ไปดีกว่า

มาป่วนหมอศรรามครับ
    ป๋มก็มี2ล็อกอินเหมือนกัน
    จึงต้องเบนเป้าไปทางป๋าโหน่งก่อน....
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
Onokung

โพสต์ที่ 22

ล้างฐานข้อมูล ที่ไม่ มีการเคลื่อนไหว 1 ปี แย่เลย ครับ
ผมมีเพื่อนคนนึง ก็ชอบเข้าเหมือนกันแต่ไม่ชอบโพส (เค้าว่า กลัว!)

ส่วนตอนนั้นที่ผม สมัคร ไม่ได้ Active ระบบ ด้วยการส่งอีเมล์ตอบรับ
ถ้าเพิ่มระบบ ส่งอีเมล์ตอบรับน่าจะช่วยได้นิดหน่อย กันอีเมล์ซ้ำ

ส่วนเรื่องการทุบหรือว่า ทำลายผมไม่ค่อยซีเรียส เพราะ ผมเชื่อว่าคนที่เข้าเว็บนี้บ่อยๆ ไม่ค่อยเชื่ออะไรง่ายๆ ถ้าชื่อไม่คุ้น  :lol:  :lol:

แต่เว็บที่ โดนเข้าบ่อยๆหรือว่าเว็บ ยอดฮิตก็จะมีอาการแบบเดียวกันนี่นะครับ
1.ถูกหรือแพง
2.มั่นคงหรือชั่วครู่
3.ขยายตัวหรือหดตัว
รูปภาพ
iambuffet

โพสต์ที่ 23

adi เขียน:
สมาชิกแก่แดด
jaychou

โพสต์ที่ 24

แล้วพวกเข้ามาทุบแบบนี้ เอาไงดีคับ

รูปภาพ

:lovl:
house
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 25

ทุบแบบนั้นไม่เป็นไรครับ พี่เจย์ ผมแฟนหงส์(ซ้าธุ ครึ่งซีซั่นสะดุด กันซะให้หมด ขอพรีเมียร์เหอะน่า สิบเจ็ดปีแล้ว) 8)

เอ๊ะ ผมโพสต์ผิดห้อง หรือผิดประเด็นหรือเปล่า?
ทำให้เต็มที่ เพื่อจะไม่เสียใจภายหลัง
สามัญชน

โพสต์ที่ 26

ผมมองย้อนอดีตไปสามปีกว่าๆ  ตอนนั้นเข้ามา tvi ใหม่ๆ  สังคมตอนนั้นยังเป็นสังคมเล็กๆ  ความจริงใจต่อกันมีมาก

ต่อมาปัจจุบัน  สังคมเราเติบโตขึ้น มีสมาชิกมากขึ้น ความจริงใจก็ยังมีอยู่เยอะแม้จะมีสิ่งไม่พึงประสงค์บ้างก็เป็นไปตามธรรมชาติของไทรต้นใหญ่ย่อมมีนกกามาถ่ายมูลใส่บ้าง มีกาฝากบ้าง

แต่สิ่งหนึ่งที่เห็นได้ชัดเจนก็คือ  มีความหลากหลายมากขึ้น  มีคนเก่งๆเข้ามามากขึ้นทุกวันๆ  และสามารถสร้างสรรค์ผลิตผลดีๆเป็นที่พึ่งกับสมาชิกด้วยกันอย่างมากมาย

ลักษณะของเวบบอร์ดนั้น  สมาชิกเป็นส่วนสำคัญมากในการสร้างคุณค่าให้กับเว็บบอร์ด  เว็บบอร์ดจะดีได้อย่างไรถ้ามดงานซึ่งก็คือสมาชิกทั้งหลายไม่มีคุณภาพ อันนี้เป็นปัจจัยสำคัญข้อที่1.

ส่วนข้อ 2. นั้นเกิดจากทีมงานที่ดูแลเว็บ  คือ มดทหาร ที่คอยดูแลไม่ให้มีสิ่งแปลกปลอมมากล้ำกราย  คอยทำลายและเก็บกวาดให้รังสะอาดอยู่เสมอ

ข้อ 3. ซึ่งสังคมมดไม่มีแต่สังคมมนุษย์สามารถทำได้  คือ ช่องทางในการเปิดรับอัศวินมดใหม่ๆที่มีความสามารถแล้ว  หรือมดเด็กๆที่จะเติบโตเป็นอัศวินในวันข้างหน้าเพื่อมาร่วมพัฒนาให้สังคมเราเติบโต
สามัญชน

โพสต์ที่ 27

ข้อสามนี้ผมคิดว่าเป็นหัวใจสำคัญมากทีเดียว  หลายๆประเทศถึงกับตั้งเป็นนโยบายในการดึงคนเก่งๆเข้าประเทศ  เสียเงินเสียทองเท่าไหร่ก็ยอม

แต่เว็บเราคงไม่ถึงขั้นเสียเงินเพื่อซื้อตัวขนาดนั้น  เพราะเราไม่มีตังค์และถึงมีเราก็ไม่กล้าซื้อด้วยสาเหตุหลายประการ

แต่สิ่งที่เราทำได้ก็คือ  ดูแลบ้านเราให้มีคุณภาพ เพราะ สิ่งที่มีคุณภาพจะดึงดูดสิ่งที่มีคุณภาพด้วยกัน  ประเทศที่เกิดสมองไหลมักจะมีปัญหาหลายอย่างที่ทำให้สมองไหลซึ่งอาจจะไม่ใช่แค่เรื่องเงิน  ส่วนประเทศที่สมองชอบไหลไปหาก็มักจะมีสิ่งที่ดึงดูดเช่นเดียวกัน โดยที่เรื่องเงินทองอาจจะไม่ใช่ปัจจัยหลัก

ดังนั้นเรื่องช่องทางในการเข้ามาสู่เว็บจึงไม่ควรตึงเกินไป ที่ผ่านมาก็อยู่ในระดับที่ดีแล้ว  พิสูจน์จากการที่เว็บเราเป็นอย่างที่เป็นอยู่ในปัจจุบันได้และพัฒนาขึ้นได้เรื่อยๆ

เอ๊ะ.........แล้วปัญหาที่กวนใจล่ะ เรื่องสมาชิกแดดเดียวนั่นล่ะ จะทำอย่างไร

ผมว่าไอเดียน้อง beammy ก็ดีครับซึ่งตรงกับใจผมมากที่บอกว่า
ถ้าเพื่อนสมาชิก ยังคงมีสติ และสมาธิ ในการลงทุนแล้วนั้น

ผมว่าพวกนี้ ไม่มีนัยสำคัญอะไร ครับพี่หมอศรราม

ผมละคนนึง ที่แม้พวกนี้มาก่อกวน ผมก้อไม่รู้สึกคันอะไร ครับ

เอ๊ะ.......ถ้าดีแล้ว  แล้วพี่หมอศรรามตั้งกระทู้มาเพื่ออะไรล่ะ(วะ)

อ๋อ...เพื่อสองอย่างครับ

1. ปรามๆเฉยๆ เพื่อจะบอกว่ามีคนจับตาดูอยู่นะ

2. อยากให้โพสท์กันมากๆ  เพราะถ้าโพสท์เกินสิบครั้งก็หลุดข้อกล่าวหาของผมแล้วล่ะครับ  และถ้าโพสท์เกินสิบครั้งได้  ผมก็คิดว่าเขาก็คงเริ่มที่จะรักเว็บนี้แล้วล่ะครับ (ถึงได้โพสท์ได้มากขนาดนี้)

ผมเชื่อว่าสิ่งดีๆก็จะตามมาเองหลังจากมีความรักให้แก่กันและกัน.......
Capo

โพสต์ที่ 28

ผมว่าพี่ ๆ Admin ผู้คุมกฎ ก็มีความสำคัญในการ Shape บรรทัดฐานของสังคมนะครับ (ซึ่งในปัจจุบันก็เป็นเช่นนั้นครับ) เหมือนกับสังคมใหญ่ รัฐบาล ในนามของ รัฐ เป็นผู้ออกกฎเกณฑ์เพื่อวัตถุประสงค์ใด ๆ แต่ก็พึงคำนึงถึง ค่านิยม บรรทัดฐาน และทัศนคติของสมาชิกในสังคมด้วยครับ

หากทั้งสองฟากฝั่งนี้แข็งแรง สังคมก็ย่อมยืนหยัดอยู่ตามวัตถุประสงค์ได้ครับ

คืออยากจะบอกว่าเห็นด้วยกับการออกมาปรามครับ เพราะหากผู้คุมกฎวางเฉย ปล่อยให้มีแรงขับแต่ทางเดียว สักวันสังคมจะถูกแทรกซึมจากล่างขึ้นบนเหมือนภาคใต้ครับ
... จุดเริ่มต้นของคนเราไม่สำคัญ

มันสำคัญที่ว่าเขาวิ่งได้เร็วแค่ไหนตะหาก ...
jam

โพสต์ที่ 29

ต้องรีบเข้ามาโพสบ้างแล้ว เดี๋ยวไม่ได้โพสนานเกิน 1 ปี (โดนไล่ออกจากเวบ) อย่าใจร้ายนะ ขอแอบอ่านอย่างเดียว ไม่ได้ก่อกวนนะ :roll:
เพื่อน

โพสต์ที่ 30

ผมไม่รู้ ใครชอบป่วนเวป...

....แต่ผมชอบป่วนหมอ อะ..... :lol:

(เพราะหมอใจดี...เลยชอบป่วน)
โพสต์โพสต์