มีใครศึกษาตัว Medias บ้างครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
starynight
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ผมหาดูแล้วไม่มีบทวิเคราะห์ให้อ่านเลยครับ กำลังฝึกวิเคราะห์เองแต่ก็ยังไม่มั่นใจ :oops:
สำหรับความพยายามที่เปี่ยมวินัยทุกอย่าง
มีรางวัลทับทวีรออยู่
fantasia

โพสต์ที่ 2

medias ฟุบไปอย่างแรงตอนที่รายการที่นี่ประเทศไทยถูกถอดออกจากผัง
แต่เริ่มฟื้นตัวในปีนี้จากการที่ได้ช่อง 7 support เนื่องจากผู้ถือหุ้นใหญ่คือ บริษัท กรุงเทพโทรทัศน์และวิทยุ
ปีหน้าน่าจะเป็นปีที่ดีของ medias ในแง่ของผลกำไรเมื่อเทียบกับปีนี้
เนื่องจากได้เวลาเพิ่มขึ้น มีการจับมือกับ work ทำรายการมหานคร

ข้อเสียของ medias คือการบริหารงานแบบไม่เห็นหัวผู้ถือหุ้นรายย่อย
ปีที่แล้วไม่จ่ายปันผลทั้ง ๆ ที่มีกำไรโดยอ้างว่าเก็บเงินไปขยายงาน ทั้ง ๆ ที่รูปแบบของธุรกิจประเภทนี้ไม่แทบไม่ต้องใช้ทุนเลย
เงินสดในงบดุลก็เหลือเยอะมาก เหตุผลในการไม่จ่ายปันผลจึงฟังไม่ขึ้นครับ
นอกจากนี้ในอดีตยังมีการลงทุนซื้อกิจการสนามกอล์ฟซึ่งเป็นรายการที่คมีผลประโยชน์ทับซ้อน
ปัจจุบันผลตอบแทนที่ได้จากกิจการสนามกอล์ฟก็ไม่ดี
ต้องลุ้นปีนี้ครับว่าจะจ่ายปันผลหรือเปล่า
starynight

โพสต์ที่ 3

ราคาพุ่ง 13% ในวันนี้? มีวอลุมด้วยครับ กำลังเล็งอยู่แต่ซื้อไม่ทันครับ
สำหรับความพยายามที่เปี่ยมวินัยทุกอย่าง
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 70

โพสต์ที่ 4

ทำไมจึงมักมีกระทู้ที่พูดถึงชื่อหุ้นเป็นตัวๆ มาแบบไม่มีปี่มีขลุ่ย แล้ววันรุ่งขึ้นหุ้นตัวนั้นก็วิ่งอย่างแรงอยู่บ่อยๆ

ตั้งข้อสังเกต ถ้าโกรธก็ขออภัย :roll:
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
starynight

โพสต์ที่ 5

ถ้าผิดมารยาทผมต้องขออภัยด้วยครับ ผมก็ไม่รู้ว่าการโพสต์ถามแบบนี้ไม่เหมาะสม  :(
เพิ่งเริ่มศึกษาครับ อยากเป็นสมาชิกที่ดีของ Thaivi แนะนำด้วยครับ ขอบคุณคร้าบ
โพสต์โพสต์