ตอบคำถาม ของ คุณ วิทยา วัฒนเรืองโกวิท จ.ยโสธร

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ครรชิต ไพศาล
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 56

ตอบคำถาม ของ คุณ วิทยา วัฒนเรืองโกวิท จ.ยโสธร

โพสต์ที่ 1

ผมได้รับคำถามจาก คุณ วิทยา วัฒนเรืองโกวิท จ.ยโสธร ซึ่งแนะนำตัวเองว่ายังมือใหม่มาก
จึงขออนุญาต คุณ วิทยา นำจดหมายมาตอบในเวบ เผื่อว่าจะได้เป็นประโยชน์ สำหรับคนที่เพิ่งสนใจการลงทุนในตลาดหุ้น คนอื่นๆด้วย

จดหมาย มีดังนี้
เรื่องตารางที่ผมได้รับ
1.ค่า ROE,ROA เปลี่ยนไปตามราคาในตลาดหุ้นแต่ละวันหรือไม่ครับ

ตอบ ไม่ครับ
ROA กำไร(return) ต่อ ทรัพย์สิน(asset) ของงวดบัญชีสุดท้าย คิดประมาณทั้งปี
ROE กำไร(return) ต่อ ส่วนผู้ถือหุ้น(equity) ของงวดบัญชีสุดท้าย คิดประมาณทั้งปี

2.ค่าd/p% หมายถึง หนี้(debt) ต่อ ราคาปิดของตลาดณ.วันนั้นๆใช่หรือไม่ครับ

ตอบ ไม่ไช่ครับ
d/p% divident/price ปันผลปีที่แล้ว ต่อ ราคาปิดปัจจุบัน

3.ค่าหนี้/EQ หน่วยเป็นบาทต่อหุ้นใช่หรือไม่ครับ

ตอบ ไม่ใช่ครับ
หนี้/EQ เป็นอัตราส่วน หนี้สิน(บาท) ต่อ ส่วนผู้ถือหุ้น(บาท) ไม่มีหน่วย

4.ข้อมูลที่ท่านได้มาในตารางนี้ เปลี่ยนแปลงตามราคาตลาดทุกวันใช่ไหมครับ พอจะเปิดเผยที่มาได้มั้ยครับ ไม่ใช่ว่าผมไม่เชื่อคุณครรชิตนะครับ แต่ผมอยากรู้วิธีการได้มาซึ่งข้อมูลและการคำนวนค่าต่างๆนะครับ

ตอบ ค่าอัตราส่วน ต่างๆ ที่ขึ้นกับราคาปิดของหุ้นที่เปลี่ยนแปลง ทุกวัน จะเปลี่ยนไปตามราคาปิดที่เปลี่ยนแปลง ครับ
ผมใช่ MS ACCESS บันทึกข้อมูล และ ให้โปรแกรมคำนวณให้ เมื่อผม UPDATE ราคาปิดจาก ข้อมูลของตลาดในตอนค่ำ

5.เราใช้ ค่าRoe, Roa ในกรณีใด และต่างกันยังไงครับ

ตอบ
ROA กำไร(return) ต่อ ทรัพย์สิน(asset) แสดงให้เห็นความสามารถของผู้บริหารว่าสามารถบริหารธุรกิจ
ให้ได้ผลกำไร เทียบกับ ทรัพย์สิน ได้ดีเพียงไร

ROE กำไร(return) ต่อ ส่วนผู้ถือหุ้น(equity) แสดงให้เห็นความสามารถของผู้บริหารว่าสามารถบริหารบริหารธุรกิจ
ให้ได้ผลกำไร เทียบกับ ส่วนผู้ถือหุ้น ได้ดีเพียงไร

แถมให้อีกตัว ค่า PM(%) ผมย่อมาจาก Profit Margin(%)
ได้มาจาก กำไร ต่อ รายได้ ค่านี้แสดงให้เห็น
ความเด่นของธุรกิจนั้นว่าทำ กำไรต่อหน่วยรายได้ ได้ดีเพียงไร

ค่าสามตัวนี้ ต้องสนใจให้มากๆ ครับ เพราะนี้คือ ตัวเลขอัตราตอบแทนของกิจการ จากการทำธุรกิจ ว่า ธุรกิจนั้นดีหรือไม่ดี

ผมถามหลายข้อเพราะยังใหม่มากในตลาดหุ้น อาจเป็นการรบกวนคุณครรชิตบ้าง ก็ขอให้เลือกตอบหรือไม่ก็ได้
ด้วยความสบายใจนะครับ

ปล.ผมตามเว็บนี้จากบทความของดร.นิเวศน์ ไม่ทราบว่าดร.นิเวศน์เกี่ยวข้องกับทีมงานเวบมาสเตอร์TVI อย่างไรครับ

ตอบ ดร. นิเวศน์ ไม่ได้เกี่ยวข้องกับทางทีมงานเวบมาสเตอร์TVI แต่อย่างไรครับ ท่าน ดร. นิเวศน์ เป็นเพียงแขกที่เข้ามาเยี่ยมชม และ เป็นแรงบันดาลใจ ให้ทีมงานจัดตั้ง เวบนี้ขึ้นมาเพื่อเป็นที่รวมความรู้ให้ผู้ที่สนใจ ลงทุนในตลาดหุ้น

ในแนวทาง VALUE INVESTMEMT

ที่พิจารณามูลค่าทรัพย์สิน และ ความสามารถในการทำกำไรในการประกอบการของธุรกิจ ในการลงทุน

เรื่องหุ้นช้าง 12 ตัวนี่ราคาขึ้นไปเพราะกองทุนต่างๆด้วยใช่ไหมครับ

ตอบ ผมไม่ทราบครับ
แต่ในความคิดส่วนตัวของผมก็ว่าใช่ครับ ทั้งนายก ทั้งผู้ว่า PTT ยังออกมาเชียร์หุ้น PTT ว่าจะไป 300 บาทเลย ผมว่ามีการหวังผลต่อการขาย รัฐวิสาหกิจ ในปีนี้ด้วย ทั้งกองทุน ทั้งรายย่อย ก็เลยพากันตะลุยซื้อ

อาจารย์นิเวศน์ มีส่วนในกองทุนหุ้นใดหรือไม่ครับ

ตอบ เท่าที่ผมทราบ ดร. นิเวศน์ เป็นนักลงทุนอิสระ ไม่เกี่ยงข้องกับกองทุนใดๆ (แต่ไม่อิสระจากคุณนายที่บ้าน)

:lol: :lol:

ขอแสดงความนับถือ /วิทยา วัฒนเรืองโกวิท จ.ยโสธร ครับ

ตอบ ขอให้ คุณ วิทยา ไปหาซื้อหนังสือ ก้าวแรกสู่การลงทุน ในตลาดหลักทรัพย์ ของตลาดหลักทรัพย์ มาอ่านหาความรู้ ด้วยนะครับ เพราะเป็นหนังสือเล่มเล็กๆ อ่านง่าย เข้าใจง่าย

ขอให้ประสบความสำเร็จในการลงทุน ในตลาดหลักทรัพย์ อย่างคนที่เต็มไปด้วยสติกำกับ นะครับ

รัก

ครรชิต ไพศาล
ความสุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
หัดเล่น Facebook กะเขาบ้างแล้วนะครับ ใช้ชื่อ Kanchit Paisan ครับ
Facebook เพจ Eps16year Settrade Set ตลาดหลักทรัพย์ งบดุล ปันผล อัตราส่วนการเงิน กราฟ
Google เพจ kanchitpaisan
Google+ KANCHIT PAISAN
champ
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

พี่ครรชิตนี่น่ารักจริงๆเลยครับ
ขอเป็นน้องชายด้วยคนได้มั้ยครับ
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 922

โพสต์ที่ 3

น้ำใจงาม และโปร่งใสจริงๆ ครับพี่ครรชิต... :D
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
Serm.

โพสต์ที่ 4

ยอดคนจริงๆครับ คุณครรชิต
ด้วยความเคารพ
SAP

โพสต์ที่ 5

พี่ครรชิตนี่สุดยอดเลยเป็นผู้ให้มาโดยตลอด นับถือจริงๆ :D
moo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 6

เป็นแบบอย่างที่น่านับถืออย่างยิ่งครับ
ขอคารวะด้วยใจจริง
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 37

โพสต์ที่ 7

:P พี่ครรชิต ไพศาล เสมอต้นเสมอปลายมาโดยตลอดตั้งแต่รู้จัก

ขอเพียงน้องๆเอ่ยปากขอ พี่ครรชิต ไม่เคยปฏิเสธให้โดยตลอดเลยครับ

ผมก็ได้ข้อมูลจากพี่ครรชิตประจำ ยกให้เป็นพี่ใหญ่VI 100%

ขอแสดงคามรักความนับถือ
edd

โพสต์ที่ 8

มาน้อมคารวะพีีครรชิต ด้วยคนครับ
stockms

โพสต์ที่ 9

ขอชื่นชมน้ำใจของ VI ตัวจริงครับ
asada

ขอบคุณมากค่ะ

โพสต์ที่ 10

ขอขอบคุณมากๆค่ะ คุณเป็นผู้ให้เสมอมาและพยายามให้ข้อมูลที่อาจทำให้แมงเม่ากลายเป็นนักลงทุน
tk

โพสต์ที่ 11

ด้วยความเคารพครับพี่
มดง่าม

โพสต์ที่ 12

ด้วยความนับถืออย่างสูงครับ :D
เหงาให้ตาย ถ้าไม่ใช่เธอ(หุ้นดี) ไม่เอา
ขอให้โชคดีในการลงทุนครับ
บุคคลทั่วไป

โพสต์ที่ 13

:roll:
ผมรอคำตอบทางเมล์อยู่หลายวัน
ไม่นึกว่าจะมาโผล่ที่เวบบอร์ด
แต่ยังไงก็ต้องขอขอบคุณอย่างสูงครับ /วิทยา
dosty

โพสต์ที่ 14

ร้อยคนคงมีแค่เพียงสักคน........ ที่เหมือนพี่ครรชิต
ขอน้อมคารวะ
The girl's too young to sing the blues.
ล็อคหัวข้อ