ขอนอกเรื่องหุ้นหน่อยนะครับ เกี่ยวกับภาษี รบกวนด้วยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
หนุ่มพะเยา
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขอนอกเรื่องหุ้นหน่อยนะครับ เกี่ยวกับภาษี รบกวนด้วยครับ

โพสต์ที่ 1

เรื่องมีอยู่ว่า  ภรรยาผมได้รับการร้องขอเอกสารการเสียภาษีเพื่อนำไปตรวจสอบ  โดยภรรยาผมยื่นเสียภาษีทางอินเตอร์เน็ท
ผมกับภรรยาแยกกันยื่นแบบครับ  ภรรยาทำงานพยาบาล จดทะเบียนสมรสกันแล้ว
ผมก็ได้ส่งเอกสารไปให้ทางสรรพากร  1 อาทิตย์ต่อมาทางสรรพากรได้โทรศัพท์มาขอเอกสารเกี่ยวกับ เบี้ยประกันชีวิต
และหนังสือรับรองการจ่ายเงินปันผลของบริษัทต่างๆของผม  โดยแจ้งว่า  การแยกคำนวณภาษีนั้น  สามารถทำได้เฉพาะส่วนที่เป็นเงินเดือน   ส่วนที่เป็นรายได้จากเงินปันผลนั้นจะต้องนำมาคำนวณร่วมกัน  ไม่สามารถแยกยื่นแบบได้  มันจริงหรือเปล่าครับ
ผมละงง
cha

โพสต์ที่ 2

เรื่องการยื่นเสียภาษีนั้น สามารถแยกยื่นได้ค่ะ  แต่รายได้อื่นของภรรยา เช่น รายได้จากเงินปันผล    
ดอกเบี้ยจากเงินฝากธนาคาร  จะต้องนำไปคำนวนเป็นรายได้ของสามี
ภรรยาจะยื่นเสียภาษีเงินได้เฉพาะในส่วนที่เป็นเงินเดือนเท่านั้น  :)
fantasia

โพสต์ที่ 3

มายืนยันอีกคนครับ

สามีภรรยาแยกยื่นแบบ
ภรรยาใช้แบบ ภงด 91 ได้อย่างเดียวครับ ใช้ ภงด 90 ไม่ได้
ซึ่ง ภงด 91 มันมีให้กรอกแค่รายได้เงินเดือนอย่างเดียว

ส่วนเงินปันผล หรือ รายได้อื่น ๆ ของภรรยา
ให้ถือเป็นเงินได้ของสามี

สรุปง่าย ๆ ว่ากรณีที่ฝ่ายชายและหญิงมีรายได้จากทางอื่นนอกจากเงินเดือนทั้งคู่
การจดทะเบียนจะทำให้ภาษีรวมของสองคนสูงขึ้นกว่าการไม่จดทะเบียนกันครับ เป็นเรื่องแปลกแต่จริงครับ
BHT

โพสต์ที่ 4

งั้นควรรีบไปเจรจาตกลงโดยเร็วนะครับ บอกว่าเราไม่รู้จริงๆ

ไม่งั้นโดนข้อหาหลีกเลี่ยงภาษีล่ะก็ ไม่คุ้มนะครับ
โพสต์โพสต์