ผมไม่อยากจะเชื่องบ q3 ของ pranda จริงๆ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
nowkung
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ผมไม่อยากจะเชื่องบ q3 ของ pranda จริงๆ

โพสต์ที่ 1

ผมคิดว่ากำไร q3 น่าจะตกลงจากปีก่อนอย่างมาก
เนื่องจากค่าเงินบาทที่แข็งขึ้นอย่างชัดเจน
q1 q2 ปีนี้ของ pranda ก็น้อยกว่าปีก่อนอย่างเห็นได้ชัด
และงบของ gfm ซึ่งทำธุรกิจคล้ายกับ pranda กำไรก็น้อยกว่าปีก่อนอย่างเห็นได้ชัด
แต่ทำไม q3 ของpranda กับกำไรเยอะผิดปกติทั้งๆที่น่าจะขาดทุนจากอัตราแลกเปลี่ยน
งงครับ
ตลาดหุ้นให้โอกาสกับคนโง่ๆเสมอ
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 79

โพสต์ที่ 2

ดูที่แบรนด์ด้วยครับ
GFMทำแต่OEM และเพิ่งจะสร้างแบรนด์ ไม่ค่อยมีการทำงานทองเท่าไร
ส่วนprandaนั้นมีครบทุกอย่าง
:)
baggio
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 18

โพสต์ที่ 3

งงเหมือนกันครับ ขายไปตั้งแต่ 6.55 ครับ
surprise เลย  :roll:
Blueblood
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 4

รายได้เพิ่มแต่ค่าใช้จ่ายในการขายเท่าเดิมครับ ... แล้วเสียภาษีลดลงไม่ทราบว่าเกี่ยวกับ BOI หรือไม่ครับ
It's earnings that count
miracle
ผู้ติดตาม: 79

โพสต์ที่ 5

สรุปผลการดำเนินงานของบจ.ไตรมาสที่3(F45-1)
                           บริษัท สว่างเอ็กซ์ปอร์ต จำกัด (มหาชน)

สอบทาน
                               สิ้นสุดวันที่  30 กันยายน      (หน่วย : พันบาท)
                                   ไตรมาสที่ 3          งวด 9 เดือน
            ปี                    2549        2548        2549        2548

กำไร (ขาดทุน) สุทธิ              (60,592)    15,596    (41,955)    57,573
 กำไร (ขาดทุน) สุทธิต่อหุ้น (บาท)    (2.52)    0.65    (1.75)    2.40
อีกตัวในกลุ่มนี้ ตัวนี้ยิ่งเละเป็นโจ๊กกว่าสองตัวแรก
9เดือนมานี้ pranda ดูดีที่สุด gfmทรุดตัวลงแต่ยังกำไรได้ ส่วนตัวสุดท้ายนี้เข้าICUครับ

ไตรมาสสุดท้ายเป็นไตรมาสที่น่าดูมากเพราะว่า
เป็นไตรมาสที่ยอดขายมากสุด ตัวไหนจะดีกว่าเพื่อนในการปิดงบประจำปี
อีกเดือนกว่าๆๆก็รู้
แต่เรากว่าจะรู้ก็ปลายเดือน กพ ถึงต้นเดือน มีค 2550
Skid
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 6

อาจซื้อวัตถุดิบได้ถูกกว่า เพื่อนบ้านก็ได้นะครับ

เงินบาทแข็งกว่าเค้า ก็เป็นประโยช์ได้เหมือนกัน

ปี 50 วอแรน์ หมด อายุ

ปี 50 FTA ไทยอินเดีย ภาษี เครื่องประดับเหลือ  0%
ภาพประจำตัวสมาชิก
Kitcat

โพสต์ที่ 7

กรณี วอแรนด์ หมดอายุ จะทำให้คนที่ถือวอแรนด์ไว้ต้องแปลงสภาพ ก็จะเกิด dilution ใช่ไหมครับ อย่างนี้จะเป็นผลดีของหุ้นตัวนี้หรือเปล่า
Monet

โพสต์ที่ 8

ไตรมาสนี้ขาดทุนจากอัตราแลกเปลี่ยน 17 ล้านบาท
(ไตรมาส 2 ขาดทุน 17 ล้าน ไตรมาส 1 ขาดทุน 52 ล้าน)
น่าจะมีการป้องกันความเสี่ยงจากค่าเงินอยู่บ้าง

ส่วนวอแรนท์เหลือประมาณ 55 ล้านหุ้น
หุ้นสามัญปัจจุบันประมาณ 345 ล้านหุ้น
ถ้าแปลงหมดปีหน้า ก็ไดลูทประมาณ 14%
แต่จะมีเงินสดเข้ามาประมาณ 150 ล้านบาท

คงต้องรอดูยอดขายไตรมาส 4 ว่าจะเจ๋งจริงไหม
บทที่หนึ่ง "ทำงานหาเงิน"
Monet

โพสต์ที่ 9

Monet เขียน:ไตรมาส 2 ขาดทุน 17 ล้าน
ขอโทษครับ รู้สึกจะเป็น 19 ล้าน
บทที่หนึ่ง "ทำงานหาเงิน"
jaychou

โพสต์ที่ 10

Brand ของ Pranda ไม่ใช่ว่าขายดีนะ

รู้มั้ยว่าทองรูปพรรณยี่ห้อ Prima Gold น่ะ บาทละเท่าไหร่

ลองไปถามดิ
ภาพประจำตัวสมาชิก
songpon.s

โพสต์ที่ 11

เรียน  พี่ jaychou ครับ

ผมว่า ลูกค้าของ Prima Gold  น่าจะเป็นคนละกลุ่มกับ นักลงทุนที่ลงทุนในทองนะครับ เพราะกลุ่มที่ลงทุนในทองน่าจะเก็บเป็นทองแท่งมากกว่า  ลูกค้า Prima Gold คงเป็นกลุ่มที่ชอบรูปแบบงานฝีมือมากว่าครับ (แต่ก็คงน้อยกว่ากลุ่มที่คิดลงทุนในทอง  อย่างที่พี่ jaychou ว่าครับ )
    :D  :D
โพสต์โพสต์