กองทุนหนูน้อย

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
นายสต็อก
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

เมื่อ 7เดือนก่อน...

ผมมีโอกาสออมเงินกับธนาคารนครหลวงไทย ช่วงนั้นมีโปรโมชั่น
ฝากอัตราพิเศษ 4.5% ระยะเวลา 7 เดือน มันเป็นจังหวะลงทุนช่วง
ดอกเบี้ยขาขึ้น (ชั่วคราว)

กระทู้เก่า:
http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=16763

จริงๆ แล้วผมต้องฝากสะตังค์กองทุนเด็กไว้ 40,000 บาท แต่ได้ไปลง
ทุนอย่างอื่นเพิ่มเติม เลยฝากเพียงแค่ 10,000 บาท ได้เงินโอนเข้าบัญชี
ออมทรัพย์อัตโนมัติทุกเดือนๆละ 30 กว่าบาท!!! :!:

ตอนไปถอนสะตังค์ เจ้าหน้าที่เค้าก็จะให้ฝากออมทรัพย์ไว้ต่อ ไม่ว่าจะแบบ
7 เดือน หรือ 24 และ 36 เดือน แต่ผมรู้สึกมันจะนานไปสักหน่อย รอไม่ไหว
เดี๋ยวอกแตกตายซะก่อน (ฮะๆ...ฮะๆ...) :roll:

เดือนพฤศจิกายนนี่...
ผมเลยมาวิเคราะห์กองทุนเด็กน้อยต่อ ว่ามีอยู่เท่าไหร่กันแน่ ก็ปรากฏว่า
จากเดิม 40,000 บาท ก็งอกเงยเป็น 42,000 บาท โดยรวมดอกเบี้ยเงิน
ฝาก, เงินออม, และเงินก้นถุงจากคุณป้าให้ช่วงวันเกิด 800 บาท

ตอนนี้...
กองทุนหนูน้อยยังคงเติบโตทีละนิดๆ ตามเวลาที่ผ่านไป ช่วงที่ไม่มี
จังหวะในการลงทุนก็ลงทุนในตราสารหนี้ ฆ่าเวลาไปพลางๆก่อน
แม้จะไม่ได้มากมายอะไรนักแต่ก็ยังอุ่นใจว่า เค้ายังมีเงินเก็บก้นถุงใว้
เป็นทุนการศึกษาต่อไปเรื่อยๆ....(ฮะๆ...) 8)
jaychou

โพสต์ที่ 2

พี่สต๊อกแวะไปดู ธ.อาคารสงเคราะห์ มั้ยครับ เข้าใจว่าน่าจะให้ถึง 6.5%
Pekko
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 3

ตอนนี้ TMB ให้ดอกเบี้ยเงินฝากประจำพิเศษ  4 เดือน 4.75%  และพิเศษ  6 เดือน 5% จ่ายดอกเมื่อครบกำหนด ต้องฝากเกินหมื่น และภายในปีนี้นะครับ ส่วน KTB 7 เดือน 4.75% จ่ายดอกรายเดือน นอกจากนี้ได้ข่าวว่า BANK ต่างๆ จะออก B/E (ไม่ค่อยเข้าใจเหมือนกัน) ซึ่งน่าจะให้ดอกสูงกว่า แต่ความเสี่ยงก็สูงกว่าด้วยนะครับ
นายสต็อก
Verified User

รอจังหวะ...

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณ...สำหรับคำแนะนำนะครับ!!! 8)

ผมขอเวลาทำการบ้านสักอาทิตย์นึงดูก่อนว่าจะเอาลงทุนออม
ในแบบไหนต่อดี พักนี้หัวมึนตึบไปหมด ไม่รู้เป็นไง สงสัย
สุขภาพชักจะไม่ค่อยดีซะแล้วครับ!!! :oops:
Kao
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 5

Pekko เขียน:นอกจากนี้ได้ข่าวว่า BANK ต่างๆ จะออก B/E (ไม่ค่อยเข้าใจเหมือนกัน) ซึ่งน่าจะให้ดอกสูงกว่า แต่ความเสี่ยงก็สูงกว่าด้วยนะครับ
B/E = Bill of Exchange หรือ ตั๋วแลกเงิน ครับ
เป็นการระดมเงินระยะสั้น อายุไม่เกิน 1ปี

เท่าที่ทราบ B/E ที่ KBANKออกไม่ใช่ B/Eทั่วๆไปครับ แต่เป็นการนำ B/Eไปผูกการจ่ายผลตอบแทนพิเศษโดยอ้างอิงตามดัชนี SET50 (ไม่แน่ใจว่าเรียกว่า Structure Noteหรือเปล่า)

รายละเอียดเพิ่มเติมตามลิงค์นี้ครับ
http://www.kasikornbank.com/GlobalHome/ ... smart.html
"Price is what you pay. Value is what you get."
โพสต์โพสต์