Class action

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
dude
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

มีใครมีข้อมูลเรื่อง Class action ไหมครับว่าเป็นอย่างไร หรือหากไม่สะดวกก็ขอเป็น web link เพื่อให้ไปอ่านเองก็ได้ครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Raphin Phraiwal
Verified User

Re: Class action

โพสต์ที่ 2

คืออะไรครับ
รักในหลวงครับ
Capo
ผู้ติดตาม: 1

Re: Class action

โพสต์ที่ 3

Raphin Phraiwal เขียน: คืออะไรครับ
ปูเสื่อรอความรู้ด้วยคนครับ
... จุดเริ่มต้นของคนเราไม่สำคัญ

มันสำคัญที่ว่าเขาวิ่งได้เร็วแค่ไหนตะหาก ...
dude

โพสต์ที่ 4

เพิ่งไปหาเจอจาก web ของ SEC มา เพื่อนๆลองอ่านดูนะครับที่

http://www.sec.or.th/th/educate/pub/200649.shtml

คือผมเคยทราบมาว่าผู้ถือหุ้นที่ได้รับความเสียหายจากการกระทำของผู้กระทำผิด (ไม่แน่ใจว่าจะจำกัดความเฉพาะผู้บริหารหรือเปล่าหรือใครก็ได้ที่ทำให้เสียหาย)สามารถรวมกลุ่มกันฟ้องศาลเพีอเรียกร้องให้ชดเชยความเสียหายได้  และเคยทราบมาคร่าวๆว่าจำนวนหุ้นของผู้เสียหายที่ถือต้องรวมกันไม่น้อยกว่า 5% (แต่ไม่ขอยืนยัน) ผมไม่ทราบว่าในรายละเอียดของการฟ้องมีเงือนไขอย่างไรอีก และขั้นตอนของการฟ้องต้องทำอย่างไร เรื่องไหนฟ้องได้เรื่องไหนฟ้องไม่ได้ ฯลฯ ตามข่าว SEC ทราบว่าเรื่องการพิจารณาตัวกฏหมายหรือ พรบ.ขณะนี้อยู่ที่ สนง.กฤษฎีกาครับ ลองอ่านดูครับที่

http://www.sec.or.th/th/educate/pub/inside_2.htm
2 dogs

โพสต์ที่ 5

I hope this law will be enacted soon
PICNI's shareholder would be very happy to hear this
หุ้นเงียบๆในวันนี้จะโด่งดังในปีหน้า
apichai214

โพสต์ที่ 6

2 dogs wrote
I hope this law will be enacted soon
PICNI's shareholder would be very happy to hear this

:lovl:  :lovl:  :lovl:

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณครับ
Capo
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณครับ
เป็นกฎมายที่มีประโยชน์ต่อรายย่อยมากทีเดียวครับ
... จุดเริ่มต้นของคนเราไม่สำคัญ

มันสำคัญที่ว่าเขาวิ่งได้เร็วแค่ไหนตะหาก ...
KwanG

โพสต์ที่ 9

เคยดูหนังเรื่อง จดหมายรักฉบับ Havard ค่ะ เนื้อเรื่องเกี่ยวๆกับ school of law มีบางตอนในเรื่องนี้คล้ายๆ กับการฟ้องร้องในแบบที่พี่ๆ เล่ามา แต่ไม่รู้ว่าใช่รึ เปล่านะค่ะ เนื้อเรื่องสนุกดี และได้ความรู้เกี่ยวกับกฎหมายเยอะด้วยค่ะ
ฉันมั่งมี ไม่ใช่เพราะฉันมีมากมาย ..
แต่เพราะฉันมีมากพอ...(^,^)

โพสต์ที่ 10

KwanG เขียน:เคยดูหนังเรื่อง จดหมายรักฉบับ Havard ค่ะ เนื้อเรื่องเกี่ยวๆกับ school of law มีบางตอนในเรื่องนี้คล้ายๆ กับการฟ้องร้องในแบบที่พี่ๆ เล่ามา แต่ไม่รู้ว่าใช่รึ เปล่านะค่ะ เนื้อเรื่องสนุกดี และได้ความรู้เกี่ยวกับกฎหมายเยอะด้วยค่ะ
ชื่อหนังเป็นภาษาอังกฤษชื่ออะไรครับ จะไปหามาดูบ้างครับ
BKP

โพสต์ที่ 11

มีหนังอีกเรื่อง ชื่อตรงๆ เลย ว่า  Class Action มี Gene Hackman แสดง เกี่ยวกับการฟ้องร้องบริษัทรถที่ปกปิดความบ่กพร่องของรถ จนเกิดอุบัติเหตุหลายๆ ครั้ง
Dech
ผู้ติดตาม: 154

โพสต์ที่ 12

thanks krab
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
หนุ่มพะเยา

โพสต์ที่ 13

love story in harvard ครับ
นางเอกน่ารักมาก
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 14

กำลังคุยกันอยู่ในสมาคมฯครับ ตอนนี้เกรงว่าคนที่จะได้ประโยชน์อาจเป็นทนาย เพราะฟ้องมาได้เท่าไรหักค่าทนายแล้วอาจไม่คุ้ม
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
โพสต์โพสต์