216 บจ.ได้คะแนนรวมบรรษัทภิบาลเกณฑ์ดีถึงดีเลิศ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

216 บจ.ได้คะแนนรวมบรรษัทภิบาลเกณฑ์ดีถึงดีเลิศ

โพสต์ที่ 1

หลักทรัพย์ SET  
 หัวข้อข่าว SET News Release :216 บจ.ได้คะแนนรวมบรรษัทภิบาลเกณฑ์ดีถึง...  
 วันที่/เวลา 27 ต.ค. 2549 13:19:20  

ฉบับที่ 175/2549
                                                         27  ตุลาคม  2549

ผลสำรวจบรรษัทภิบาลปี 2549  บริษัทจดทะเบียนไทย  216 บริษัท ได้คะแนนในเกณฑ์ดีถึงดีเลิศ  เรื่องที่
ได้คะแนนสูงสุดคือ การเปิดเผยข้อมูลและความโปร่งใส โดยกลุ่มทรัพยากร กลุ่มการเงิน และกลุ่มเทคโนโลยี
เป็น 3 กลุ่มแรกที่ได้คะแนนดีที่สุด ส่วนบริษัทใน SET50 ได้คะแนนสูงกว่าเกณฑ์เฉลี่ยของบริษัทจดทะเบียน
โดยรวม

นายวิจิตร สุพินิจ ประธานกรรมการ ตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย ในฐานะประธานคณะอนุกรรมการ
สร้างความรู้ ความเข้าใจและประชาสัมพันธ์การดำเนินการเกี่ยวกับ Corporate Governance ในประเทศ
ไทย ภายใต้คณะกรรมการบรรษัทภิบาลแห่งชาติ เปิดเผยว่า ในวันนี้ (27 ต.ค.2549) คณะอนุกรรมการฯ
ได้ร่วมกับ สำนักงานคณะกรรมการกำกับหลักทรัพย์และตลาดหลักทรัพย์ (ก.ล.ต.) ตลาดหลักทรัพย์แห่ง
ประเทศไทยและสมาคมส่งเสริมสถาบันกรรมการบริษัทไทย   (IOD ) ได้รายงานผลสำรวจการกำกับดูแล
กิจการบริษัทจดทะเบียน ประจำปี 2549  ซึ่งจัดทำขึ้นเป็นปีที่ 5 โดย IOD ปรากฏว่า มีบริษัทจดทะเบียน
216 บริษัท  มีผลการประเมินในเกณฑ์ดี ดีมาก และดีเลิศ

บริษัทจดทะเบียนไทยในภาพรวมมีคะแนนการกำกับดูแลกิจการดีขึ้น โดยมีคะแนนเฉลี่ยเพิ่มขึ้นเป็น  71
คะแนนจาก  69 คะแนนจากปี  2548  เรื่องที่ได้คะแนนสูงสุดคือ การเปิดเผยข้อมูลและความโปร่งใส ที่มี
คะแนนเฉลี่ย 82 คะแนน รองลงมาได้แก่การปฏิบัติต่อผู้ถือหุ้นอย่างเท่าเทียมกันที่มีคะแนนเฉลี่ย 75  คะแนน
เรื่องที่มีการพัฒนาดีขึ้นมากคือเรื่อง การดูแลสิทธิของผู้ถือหุ้น ซึ่งมีคะแนนเฉลี่ยสูงขึ้นจาก  66 คะแนน เป็น
71 คะแนน และ เรื่องความรับผิดชอบของคณะกรรมการ ซึ่งมีคะแนนเฉลี่ยสูงขึ้นจาก 53 คะแนน เป็น 58
คะแนน

สำหรับกลุ่มธุรกิจที่ได้คะแนนดีที่สุด 3 อันดับแรกได้แก่ 1. กลุ่มทรัพยากร  มีคะแนนเฉลี่ยของกลุ่ม 81 คะแนน
โดยธุรกิจพลังงานเป็นธุรกิจที่ได้คะแนนสูงสุด   2.กลุ่มการเงิน มีคะแนนเฉลี่ย  75 คะแนน มีธุรกิจธนาคาร
เป็นธุรกิจที่ได้คะแนนสูงสุด และ 3. กลุ่มเทคโนโลยี มีคะแนนเฉลี่ย  73 คะแนน โดยมีธุรกิจสื่อสารได้
คะแนนสูงสุด

ผลสำรวจยังพบว่ากลุ่มบริษัทขนาดใหญ่ที่อยู่ในกลุ่ม SET50  มีคะแนนสูงกว่าเกณฑ์เฉลี่ยของบริษัทจดทะเบียน
โดยรวม โดยมีคะแนนเฉลี่ยเท่ากับ  81 คะแนน  เพิ่มจาก 79 คะแนนในปี 2548 ในขณะที่ บริษัทขนาด
กลางและขนาดเล็ก มีคะแนนเฉลี่ยเท่ากับ  72 คะแนน และ 68 คะแนน ตามลำดับ

นายวิจิตร  กล่าวว่า ผลสำรวจที่จัดทำและเผยแพร่ตลอด 5 ปีที่ผ่านมา กระตุ้นให้บริษัทจดทะเบียนต่าง ๆ
สนใจพัฒนาให้มีการกำกับดูแลกิจการที่ดีมากขึ้นอย่างต่อเนื่อง และจริงจัง  เรื่องที่ควรให้ความสำคัญและ
พัฒนาต่อไป คือ การสร้างวัฒนธรรมองค์กรให้เห็นคุณค่าของการปฏิบัติตามหลักการที่ดี  ปรับหลักการไปสู่แนว
ปฏิบัติของแต่ละบริษัทให้เหมาะสมกับลักษณะของตนเอง และขยายวงไปสู่การดูแลผู้มีส่วนได้เสียอย่างจริงจัง
ยิ่งขึ้น

"ถึงแม้ว่าผลประเมินในปีนี้จะมีคะแนนไม่สูงจากปีก่อนมากนัก   เนื่องจากเกณฑ์การให้คะแนนที่ใช้ในปีนี้มีค
วามเข้มงวดมากขึ้น แต่ผลการสำรวจได้สะท้อนให้เห็นว่าในเชิงคุณภาพนั้น บริษัทจดทะเบียนไทยมีพัฒนาการ
ด้านการกำกับดูแลกิจการดีขึ้นในหลายด้าน และยังมีช่องว่างที่จะพัฒนาได้อีกมากในระยะต่อไป  โดยเฉพาะ
อย่างยิ่งในเรื่องที่เกี่ยวกับการแสดงบทบาทหน้าที่ของคณะกรรมการและการแสดงความรับผิดชอบต่อผู้มีส่วน
ได้เสียซึ่งรวมถึงความรับผิดชอบต่อสังคมและสภาพแวดล้อม"นายวิจิตรกล่าว

นางสาวโสภาวดี เลิศมนัสชัย  เลขานุการคณะอนุกรรมการสร้างความรู้ความเข้าใจและประชาสัมพันธ์ฯ
กล่าวว่า ผลสำรวจพบว่าบริษัทจดทะเบียนได้รับคะแนนสูงขึ้นทุก ๆ  ปี แสดงให้เห็นว่าบริษัทจดทะเบียนให้
ความสำคัญในการนำไปปฏิบัติเพิ่มขึ้น  โดยในปีนี้ได้มีการปรับปรุงการรายงานผลจากเดิมแยกเป็น 4 กลุ่ม (
Quartile) เป็นการให้สัญลักษณ์ ตามคะแนนแยกเป็น 6  กลุ่ม คือ ดีเลิศ ดีมาก ดี  ดีพอใช้   ผ่าน และ
กลุ่มสุดท้ายซึ่งมีคะแนนต่ำกว่า 50    สำหรับในปีนี้มีบริษัทจดทะเบียน ที่อยู่ในระดับดีขึ้นไปจำนวน 216 บริษัท
แยกเป็นดีเลิศ 9 บริษัท ดีมาก 62 บริษัท และดี 145 บริษัท

นายชาญชัย จารุวัสตร์ กรรมการผู้อำนวยการ สมาคมส่งเสริมสถาบันกรรมการบริษัทไทย เปิดเผยว่า
IOD ซึ่งเป็นหน่วยงานที่จัดทำรายงานในครั้งนี้ ได้สำรวจข้อมูลและประเมินบริษัทจดทะเบียนทั้งใน
ตลาดหลักทรัพย์ฯ และตลาดหลักทรัพย์เอ็มเอไอ  mai  รวม  402 บริษัท   โดยพิจารณาตามหลักการ
กำกับดูแลกิจการของกลุ่มประเทศ  OECD (OECD Principles of Corporate Governance)  ใน 5
หมวด ได้แก่ 1) สิทธิของผู้ถือหุ้น 2) การปฏิบัติที่เท่าเทียมกันต่อผู้ถือหุ้น 3) การคำนึงถึงบทบาทของผู้มีส่วน
ได้เสีย 4) การเปิดเผยข้อมูลและความโปร่งใส และ  5)  ความรับผิดชอบของคณะกรรมการ  โดย
จุดเด่นของบริษัทไทยที่มีการปฏิบัติได้เป็นอย่างดี ได้แก่  ส่วนที่เกี่ยวกับสิทธิของผู้ถือหุ้น ซึ่งบริษัทเกือบทั้งหมดมี
การประชุมผู้ถือหุ้นไปตามวาระที่แจ้งผู้ถือหุ้นไว้ล่วงหน้า  การอำนวยความสะดวกแก่ผู้ถือหุ้นที่ไม่สามารถเข้า
ร่วมประชุม  การเปิดเผยข้อมูลสำคัญไว้ในรายงานประจำปีชัดเจน   รวมทั้งมีการแต่งตั้งคณะกรรมการ
ตรวจสอบตามที่ตลาดหลักทรัพย์ฯ กำหนด

"ส่วนข้อเสนอแนะที่บริษัทจดทะเบียนสามารถนำไปปรับปรุงได้ทันที อาทิ   การเพิ่มช่องทางเผยแพร่หนังสือนัด
ประชุมผู้ถือหุ้นบนเว็บไซด์  ปรับปรุงรายงานการประชุมผู้ถือหุ้นให้สะท้อนข้อเท็จจริงที่เกิดขึ้นในวันประชุม
เช่น กรรมการที่เข้าร่วมประชุม คะแนนเสียงที่ชัดเจน เป็นต้น   เปิดโอกาสให้ผู้ถือหุ้นสามารถเสนอชื่อผู้
เหมาะสมดำรงตำแหน่งกรรมการ  และการเปิดเผยข้อมูลเกี่ยวกับการดูแลผู้มีส่วนได้เสีย  เป็นต้น" นาย
ชาญชัยกล่าว
http://www.set.or.th/set/newsdetails.do ... anguage=th

น่าจะมีlistให้ดูน่า ว่ามีตัวไหนบ้างที่ผ่านเกณฑ์หรือไม่ผ่านเกณฑ์ เพราะคนแถวนี้รู้จักหุ้นดีๆๆเพียบ และหุ้นไม่ดีเพียบ
และที่สำคัญ ถ้าผู้บริหารไม่ดี ถึงแม้นธุรกิจดีอย่างไง ก็ไม่น่าไปคบด้วย
:)
ภาพประจำตัวสมาชิก
pongo
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

เห็นด้วยครับ อยากได้รายชื่อบริษัททั้งหมดจริงๆ จะใช้เป็นปัจจัยหนึ่งในการเลือกหุ้นได้ ท่านไหนมีข้อมูล รบกวนช่วยบอกน่อยครับ
Kaiser
ผู้ติดตาม: 43

โพสต์ที่ 3

รายชื่อบริษัทที่ได้คะแนนระดับดีใน SET
http://www.sec.or.th/th/cg/agm/set.htm

สำหรับบริษัทในตลาด MAI
รูปภาพ
1000
Verified User

โพสต์ที่ 4

มีแต่ตลาด mai หรอครับ จิงข้อมูลแบบนี้ทางกลต.น่าจะเปิดเผยให้กับนลท.นี่นะ
1000

โพสต์ที่ 5

อ่าวมีนี่ลืมดู link ข้างบนอะครับ เหอๆ
buglife

โพสต์ที่ 6

บริษัทไหนได้ไม่ถึงเกณฑ์ delist ออกให้หมด  :lovl: :lovl: :lovl:

ล้อเล่นน้า  :oops:
Luty97
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 7

ผมว่าแปลกๆน้า daina ewc ยังติดอันดับด้วย  :shock:  :shock:  :shock:
หลักของความสมดุล
worapong
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 8

คงมีความเห็นที่แตกต่างกันนะครับ ระหว่างสมาคมส่งเสริมสถาบันกรรมการบริษัทไทย   (IOD ) กับ CALPERS ถ้าสะกดไม่ผิดนะครับ เพราะเคยอ่านข่าวกองทุนแคลเปอร์ส ยกเลิกการลงทุนในประเทศไทยเพราะตกเรื่องธรรมาภิบาล แต่ล่าสุดอ่านข่าวเจอว่าแคลเปอร์สจะเพิ่มน้ำหนักการลงทุนในจีนครับ สงสัยธรรมาภิบาลของบริษัทไทยในสายตาของแคลเปอร์สจะแย่กว่าจีนนะครับ
margin of safety
circle of competence
waiting for the perfect pitch
apichai214

โพสต์ที่ 9

ILINK ไม่มีแฮะ :?:
LEQ

โพสต์ที่ 10

ดูรายชื่อแล้วไม่น่าเชื่อถือเท่าที่ควร ขนาด aprint ยังไม่มีเลย
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 11

มีแค่ 66 บริษัทโดยประมาณ ที่มีกำไร 5 ปีซ้อน
New Analyst

โพสต์ที่ 12

ตามที่คุณ worapong ว่า เพราะเคยอ่านข่าวกองทุนแคลเปอร์ส ยกเลิกการลงทุนในประเทศไทยเพราะตกเรื่องธรรมาภิบาล แต่ล่าสุดอ่านข่าวเจอว่าแคลเปอร์สจะเพิ่มน้ำหนักการลงทุนในจีนครับ สงสัยธรรมาภิบาลของบริษัทไทยในสายตาของแคลเปอร์สจะแย่กว่าจีนนะครับ

ผมเคยอ่านกรณีศึกษาเรื่องของแคลเปอร์สอยู่เรื่องนึง  ที่ว่า แกคลเปอร์ส แจ้งคณะกรรมการบริษัทยักษ์ใหญ่รายหนึ่งของสหรัฐ ที่มีสภาพการทำกำไรดี  ในเรื่องของธรรมาภิบาล  และทำจดหมายให้บริษัทนั้นปรับปรุงหลายเรื่อง  

แต่บริษัทนั้นไม่สนใจ  เพราะเป็นธุรกิจครอบครัว  ผมเคยถามอาจารย์ว่าตอนจบ  แคลเปอร์ส ยังลงทุนในบริษัทนั้นอยู่หรือเปล่า   หลังจากจดหมายขู่เอาเป็นเอาตาย  อาจารย์บอกว่าตกลงยังลงทุนอยู่  55555

นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า  เรื่องของธรรมภิบาล กับเรื่องของการลงทุน  อาจจะเป็นคนละเรื่องกัน ในสายตาของแคลเปอร์ส
New Analyst

โพสต์ที่ 13

ตามที่คุณ LEQ ว่า  ดูรายชื่อแล้วไม่น่าเชื่อถือเท่าที่ควร ขนาด aprint ยังไม่มีเลย

คงต้องเข้าใจก่อนนะครับว่า บรรษัทภิบาลที่ดี  นั้นเขามองอยู่ 5 หมวด  คือ

1. สิทธิของผู้ถือหุ้น
2. การปฎิบัติที่เท่าเทียมกันต่อผู้ถือหุ้น
3. บทบาทของผู้มีส่วนได้เสีย
4. การเปิดเผยข้อมูล และความโปร่งใส
5. ความรับผิดชอบของคณะกรรมการ  

ซึ่ง APRINT อาจจะไม่ผ่านหลายเรื่อง  และจริงๆ ที่ผ่านมา APRINT ก็ไม่ได้มีชื่อเสียงเรื่องนี้เลยนะครับ  เพราะเป็นธุรกิจที่บริหารงานแบบครอบครัวแม้ในปัจจุบัน    

การไม่ได้ของ APRINT จึงไม่ใช่เรื่องแปลกขนาดที่จะบอกว่าผลการประเมินของ IOD ไม่น่าเชื่อถือ
Viewtiful Investor

โพสต์ที่ 14

ILINK ไม่มีแฮะ
มีก็แปลกแล้วครับ ลองดู Structure บริษัทดีๆก่อนครับ Freefloat ก็น้อย
คงไม่ได้ตามเกณท์นี้ แต่ตามเกณท์ของคนที่ซื้อก็พอแล้วครับ
I do not sleep. I dream.
beammy

โพสต์ที่ 15

CMO ของผมก้อไม่มีแฮะ ...
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 16

Berkshire ได้ตำแหน่งธรรมภิบาลยอดแย่ทุกปี เนื่องจากมีผู้ถือหุ้นนั่งอยู่ในบอร์ดเป็นจำนวนมาก
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
dude

โพสต์ที่ 17

ผมมีข้อมูลปี 2005 เรื่องหัวข้อการประเมินมาแชร์ครับ อาจเป็นข้อมูลที่เก่าไปบ้าง แต่ระหว่างที่ข้อมูลปี 2006 ยังไม่มีใคร post เข้ามาก็ลองดูของปี 2005ไปก่อนนะครับ ยาวหน่อยนะครับจะทะยอย post เข้าไปบังเอิญไม่เก่งเรื่องการส่งภาพ
รูปภาพ
dude

โพสต์ที่ 18

รูปภาพ
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 19

SNC ก็ยังไม่มีเลยครับ บ.นี้แฟร์สุดๆ เขาคงดูหลายอย่าง
ผมว่าเขาดูตามใจเขา เราลงทุนตามใจเรา
เขาเป็นแขกนอกบ้าน จะมารู้จักและวิจารณ์คนในครอบครัวเรา ให้เราฟัง
แล้วเราจะไปบ้าจี้ฟังไปทำไม เน๊าะ
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
dude

โพสต์ที่ 20

รูปภาพ
dude

โพสต์ที่ 21

รูปภาพ
dude

โพสต์ที่ 22

รูปภาพ
dude

โพสต์ที่ 23

รูปภาพ
dude

โพสต์ที่ 24

รูปภาพ
dude

โพสต์ที่ 25

รูปภาพ

The End.
โพสต์โพสต์