เหล็กเริ่มมาแล้วนะคับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
rit8119
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

รู้สึกว่าจะเริ่มกลับตัวแล้วนะคับ แต่ละตัว

เพื่อนๆ พี่ๆ ว่าเหล็กตัวไหนน่าสนใจสุด
eakarata

โพสต์ที่ 2

GSTEEL
nearly_vi
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

ผมอยากทราบข้อมูลเบื้องต้นของธุรกิจด้านนี้ ไม่ทราบว่าจะไปหาความรู้จากไหน (สนใจอยู่เหมือนกันครับ)
พอจะแนะนำเบื้องต้นได้ไหมครับ
ถ้าไม่มีเวลา ยังไงก็ขอให้ช่วย สอนนิดครับ
1.คือพอทราบมาบ้างว่ากลุ่มเหล็ก มีทำธุรกิจหลายอย่างตั้งแต่ ผลิด แปรรูป (เป็นแผ่นร้อน แผ่นเย็น? เป็นเส้น)
มีขายส่ง? มีแปรรูปเป็นสินค้าด้วย
อยากทราบว่า มันแบ่งใหญ่ๆ ได้เป็นกลุ่มอะไรบ้างครับ
2.และจากกลุ่มข้างต้นกลุ่มไหนที่ราคาเหล็กในตลาด มีผลต่อผลกำไรขาดทุนครับ หรือว่าทุกกลุ่ม
3. กรุณาช่วยยกตัวอย่างชื่อหุ้นในแต่ละกลุ่มอ่ะครับ
4. ถ้ารบกวนเกินไป ข่วยบอกแหล่งหาความรู้ที่แนะนำครับ
plamuek76

โพสต์ที่ 4

GSTEELครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
LOSO
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

สนใจเหล็ก ................................

ดูอันที่เอาเหล็กไป apply อีกที  ดีกว่าครับ ............................
4704074

โพสต์ที่ 6

ต้องคิดก่อนว่า จะเอาอุตสาหกรรมต้นน้ำหรือปลายน้ำ

ถ้าเอาต้นน้ำ  ราคาเหล็กอิงตลาดโลกเลย

ถ้าเอาปลายยน้ำ  ราคาขึ้นกับฝีมือคนขาย  จะโก่งได้เท่าไรเท่านั้น
Bread & Butter

โพสต์ที่ 7

Why.... Gsteel?
shaneshane

โพสต์ที่ 8

ssi น่าสนที่สุด
mkt share อันดับ 1
ยอดขาย มากกว่า gsteel + nsm รวมกันซะอีก
ch_army
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 9

ราคาเหล็กกลับตัว แล้ว มันชัดมากไหมครับ แล้วทำไมอยู่ดีๆกลับตัวได้ demand มาจากไหน เห็นว่า ศก.โลกจะเติบโตช้าลง แต่ผมว่าหกามองในประเทศ ก็เก็ง เมกกะโปรเจกต์ออกเมื่อไหร่ เห,กก่อสร้างน่าจะขายดี(ภายในนะครับ) แต่พวกส่งออก เงินบาทแข็งๆนี่น่ากลัว แต่เค้าว่า มันจะกลับตัวแล้วนี่ครับ
http://inspirationword.blogspot.com

-กำลังใจ มีอยู่ในตัวคุณ-
-พัฒนาทัศนคติ สู่ชีวิตแห่งชัยชนะ-
WT

โพสต์ที่ 10

ส่ง MS เข้าประกวดครับ.. :lol:
Newbee

โพสต์ที่ 11

ส่ง STEEL ด้วยเพราะอยู่ในวัยกระเตาะ!!!
รักกันไว้เถิด เราเกิดร่วมแดนไทย
phobenius

โพสต์ที่ 12

เหล็กตัวเดิมที่เคยเชียร์
phobenius

โพสต์ที่ 13

วันนี้ตอนเช้าฟังข่าว เหล็กจีนโต81% แรงจิงๆ น่าจะเป็ฯhr ที่โตเยอะ
rit8119

โพสต์ที่ 14

พอจะมีใครทราบเวบเพื่อเช็คราคาเหล็กโลกมั้ยคับ HRC
phobenius

โพสต์ที่ 15

keng56

โพสต์ที่ 16

เห็นข่าวแว่บๆว่าแนวโน้มราคาเหล็กจะไม่ค่อยดี....เค้าว่าสต็อกเมกาสูงขึ้น....จีนก็ผลิตส่งออกเยอะขึ้น....ต้องไปดูรายละเอียดอีกที... 8)
iambuffet

โพสต์ที่ 17

งบเหล็กที่ออกมาดีนะครับ
ดีใจกับคนที่ถือหุ้นเหล็กด้วยครับ
หลังจากย่ำแย่มานาน

มอง gsteel อยู่เหมือนกันครับ
:D
rit8119

โพสต์ที่ 18

ยังเหลือ NSM อีกตัวคับ ลุ้นๆๆๆๆ
วัวแดง

โพสต์ที่ 19

rit8119 เขียน:ยังเหลือ NSM อีกตัวคับ ลุ้นๆๆๆๆ
ลุ้นกำไร หรือ ขาดทุนน้อยลงล่ะ  :D
ถ้าผมคิดเหมือนคนทั่วๆไป ผลตอบแทนผมก็เหมือนคนทั่วๆไป
ใจผมคงละลาย ถ้าผมคิดตามคนอื่น
ผู้ชนะไม่แน่ว่าจะต้องเป็นคนที่วิ่งเร็วที่สุด...แต่เป็นผู้ที่อดทนที่สุดต่างหาก
rit8119

โพสต์ที่ 20

ให้มันขาดทุนน้อยลงก้อพอแล้วคับ

ยังไม่หวังให้มันมีกำไรหรอกคับ

ผมปล่อย nsm-w1 ไปแล้วคับ กำไรประมาณ 11% จิงๆอยากถือลุ้นต่อ แต่ก้อไม่ค่อยอยากรอผลประกอบการมันออกหนะคับ

แล้วคุณวัวแดง มองเป้าหมายตัวแม่ที่เท่าไหร่คับ
กระบี่อยู่ที่ใจ

โพสต์ที่ 21

ไม่มีใครสนใจหุ้นปลายน้ำ อย่าง PAP บ้างหรือครับ ผมยังเก็บได้ไม่เต็มพอร์ทเลย มัวแต่ต่อรองเศษสตางค์ ไปไม่หยุดแล้ว โอมเพี้ยงจงลง จงลง อย่าเพิ่งหนีไปไกล :evil:
ISUZU

โพสต์ที่ 22

ระวังด้วยนะครับเคส BSI ยัง Rehab รอบที่ 2 ไม่ผ่านเลยนะครับ..   :cry: แต่ทำไมเห็นขยายโรงงานจังเลยแฮะ ไม่รู้เอาตังค์จากไหนมาซื้อ.. :drink:
keng56

โพสต์ที่ 23

rit8119 เขียน:ให้มันขาดทุนน้อยลงก้อพอแล้วคับ

ยังไม่หวังให้มันมีกำไรหรอกคับ

ผมปล่อย nsm-w1 ไปแล้วคับ กำไรประมาณ 11% จิงๆอยากถือลุ้นต่อ แต่ก้อไม่ค่อยอยากรอผลประกอบการมันออกหนะคับ

แล้วคุณวัวแดง มองเป้าหมายตัวแม่ที่เท่าไหร่คับ
   ตัวแม่เทคนิคเล็งได้ถึง 2 หลึง...ส่วนพื้นฐานนานาจิตตังครับ.. 8)
วัวแดง

โพสต์ที่ 24

พอทนมั้ยครับ :lol:
หลักทรัพย์ NSM  
 หัวข้อข่าว สรุปผลการดำเนินงานของบจ.และรวมของบริษัทย่อยไตรมาสที่3(F45-3)  
 วันที่/เวลา 13 พ.ย. 2549 18:03:23  

สรุปผลการดำเนินงานของบจ.และรวมของบริษัทย่อยไตรมาสที่3(F45-3)
                          บริษัท นครไทยสตริปมิล จำกัด (มหาชน)

สอบทาน
                                สิ้นสุดวันที่  30 กันยายน      (หน่วย : พันบาท)
                                    ไตรมาสที่ 3          งวด 9 เดือน
             ปี                 2549        2548        2549        2548

กำไร (ขาดทุน) สุทธิ            36,083   (659,495)   (3,231,262)   (518,657)
  กำไร (ขาดทุน) สุทธิต่อหุ้น (บาท)   0.00   (0.07)    (0.31)    (0.06)

ประเภทรายงานของผู้สอบบัญชีในงบการเงิน
      ไม่มีเงื่อนไขและไม่มีข้อสังเกต

หมายเหตุ : 1. โปรดดูรายละเอียดงบการเงิน รายงานของผู้สอบบัญชี และหมายเหตุ
               ประกอบงบการเงินจากระบบบริการข้อมูลตลาดหลักทรัพย์

"ข้าพเจ้าขอรับรองว่าข้อมูลที่รายงานข้างต้นนี้ถูกต้องทุกประการ พร้อมกันนี้บริษัทได้จัดส่งงบ
  การเงินฉบับเต็มผ่านทางสื่ออิเล็กทรอนิกส์ของตลาดหลักทรัพย์และส่งต้นฉบับให้กับสำนักงาน
  ก.ล.ต.เรียบร้อยแล้ว"

ลงลายมือชื่อ _______________________
                               ( นายพีร์นิธิ วิริยะโยธิน) (นายเซอิจิ อิโนอุเอะ )
                              ตำแหน่ง         กรรมการ
                                    ผู้มีอำนาจรายงานสารสนเทศ
ถ้าผมคิดเหมือนคนทั่วๆไป ผลตอบแทนผมก็เหมือนคนทั่วๆไป
ผู้ชนะไม่แน่ว่าจะต้องเป็นคนที่วิ่งเร็วที่สุด...แต่เป็นผู้ที่อดทนที่สุดต่างหาก
วัวแดง

โพสต์ที่ 25

หลักทรัพย์ NSM  
 หัวข้อข่าว คำชี้แจงผลประกอบการไตรมาสที่ 3 ปี 2549  
 วันที่/เวลา 13 พ.ย. 2549 18:03:23  

บริษัท มหาราช แพลนเนอร์ จำกัด
ในฐานะผู้บริหารแผนฟื้นฟูกิจการของบริษัท นครไทยสตริปมิล จำกัด (มหาชน)

13 พฤศจิกายน 2549

เรื่อง   คำชี้แจงผลประกอบการไตรมาสที่ 3 ปี 2549
เรียน   กรรมการและผู้จัดการ
      ตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย
อ้างถึง  งบการเงินของบริษัท นครไทยสตริปมิล จำกัด (มหาชน) (บริษัท)
สำหรับไตรมาสที่ 3 ปี 2549

ตามงบการเงินที่อ้างถึง สำหรับไตรมาสที่ 3 ของปี 2549 และ 2548
บริษัทมีกำไรสุทธิ 36 ล้านบาทและขาดทุนสุทธิ 659 ล้านบาท ตามลำดับ บริษัท
ขอเรียนชี้แจงดังนี้

ข้อมูลทั่วไป :
    บริษัทมีกำไรก่อนดอกเบี้ย ภาษี ค่าเสื่อมราคาและค่าใช้จ่ายในการตัดจำหน่าย
(EBITDA) สำหรับไตรมาสที่ 3 ของปี 2549 และ 2548 เป็นจำนวนเงิน 404
ล้านบาท และ (374) ล้านบาท ตามลำดับ โดยได้รวมภาษีหัก ณ ที่จ่ายที่เกิดจากการ
แปลงหนี้เป็นทุนไว้จำนวน 96 ล้านบาท สำหรับไตรมาสที่ 3 ของปี 2549

ผลการดำเนินงานของบริษัทที่แตกต่างกันเกินร้อยละ 20 สามารถอธิบายได้ดังนี้
     1.    รายได้จากการขายและต้นทุนขาย
           ยอดขายและกำไรขั้นต้นสำหรับไตรมาสที่ 3 ของปี 2549 คิดเป็นจำนวน
เงิน 5,455 ล้านบาทและ 726 ล้านบาท ตามลำดับ ซึ่งเพิ่มขึ้นเมื่อเปรียบเทียบกับยอด
ขายและขาดทุนขั้นต้นสำหรับไตรมาสที่ 3 ของปี 2548  ซึ่งมีจำนวนเงิน 3,185 ล้านบาท
และ 250 ล้านบาท ตามลำดับ เนื่องมาจากราคาขายและปริมาณการขายของไตรมาสที่ 3
ของปี 2549 สูงกว่าระยะเวลาเดียวกันของปีก่อน

2.    ค่าใช้จ่ายในการขายและบริหาร
           ค่าใช้จ่ายในการขายและบริหารสำหรับไตรมาสที่ 3 ของปี 2549 เป็น
จำนวนเงิน 485 ล้านบาท สูงขึ้นเมื่อเปรียบเทียบกับระยะเวลาเดียวกันของปี 2548 ซึ่งมี
จำนวนเงิน 219 ล้านบาท ซึ่งสาเหตุหลักเกิดจากปริมาณการขายเพิ่มขึ้นทำให้ค่าใช้จ่ายใน
การขายเพิ่มขึ้นด้วย

3.    ภาษีหัก ณ ที่จ่ายที่เกิดจากการแปลงหนี้เป็นทุน
           สำหรับไตรมาสที่ 3 ของปี 2549 หนี้ดอกเบี้ยค้างชำระเดิมและดอกเบี้ย
คงค้างได้รับการแปลงสภาพเป็นหนี้ที่สามารถแปลงเป็นหุ้นสามัญของบริษัท การแปลงสภาพ
ตามแผนฟื้นฟูกิจการดังกล่าวเป็นผลให้เกิดภาษีหัก ณ ที่จ่ายในระหว่างไตรมาสที่ 3 ของ
ปี 2549

4.    ขาดทุนจากการลดมูลค่าสินค้า
           สำหรับไตรมาสที่ 3 ของปี 2549 บริษัทได้บันทึกผลขาดทุนเป็นจำนวน
เงิน 16 ล้านบาท ซึ่งลดลงเมื่อเปรียบเทียบกับระยะเวลาเดียวกันของปีก่อนซึ่งมีจำนวนเงิน
62 ล้านบาท เนื่องมาจากราคาตลาด ณ วันที่ 30 กันยายน 2549 สูงขึ้นเมื่อเปรียบเทียบ
กับราคาตลาด ณ วันที่ 30 กันยายน 2548

5.    กำไรจากอัตราแลกเปลี่ยน
           สำหรับไตรมาสที่ 3 ของปี 2549 และ 2548 บริษัทบันทึกกำไรจากอัตรา
แลกเปลี่ยนเป็นจำนวนเงิน 37 ล้านบาท และ 4 ล้านบาท ตามลำดับ กำไรของปีปัจจุบัน
สูงขึ้นเมื่อเปรียบเทียบกับระยะเวลาเดียวกันของปีก่อน เนื่องจากการแข็งค่าของสกุลเงิน
บาทต่อสกุลเงินตราต่างประเทศอื่น ๆ

6.    รายได้อื่น
           รายได้อื่นสำหรับไตรมาสที่ 3 ของปี 2549 จำนวนเงิน 30 ล้านบาท
สูงขึ้นเมื่อเปรียบเทียบกับระยะเวลาเดียวกันของปีก่อนซึ่งมีจำนวนเงิน 12 ล้านบาท
เนื่องจากขายผลพลอยได้เพิ่มขึ้น

จึงเรียนมาเพื่อโปรดทราบและโปรดเผยแพร่โดยทั่วกัน

ขอแสดงความนับถือ

(นายพีร์นิธิ วิริยะโยธินและนายเซอิจิ อิโนอุเอะ)
                            กรรมการ
                 บริษัท มหาราช แพลนเนอร์ จำกัด
     ในฐานะผู้บริหารแผนฟื้นฟูกิจการของบริษัท นครไทยสตริปมิล จำกัด (มหาชน)
วัวแดง

โพสต์ที่ 26

ลองดูครับ ว่าปีหน้าจะขาดทุนน้อยกว่าปีนี้ได้หรือมั้ย อยากรู้ :D

อยากรู้ครับว่าหุ้นที่ขาดทุนหนักๆ พอกำไรราคาหุ้นจะแสดงออกมามากน้อยเพียงใด ประสบการณ์ชีวิต :D
phobenius

โพสต์ที่ 27

inoxอีกตัวครับกำไรแจ๋วมากเลย แต่ผมไม่มีหุ้นหรอกนะครับ ได้แต่นั่งดู
tatandchin

โพสต์ที่ 28

ผิดคาดครับนึกว่าประกาศผลประกอบการออกมาดี ราคาหุ้นจะตอบรับผลประกอบการ แต่พอมาดู น่าจะเป็นเพราะผลประกอบการที่ดีขึ้นไม่ได้มาจากศักยภาพของ บ. ที่ดีขึ้น (หรือเปล่า) แต่เป็นผลจากปัจจัยภายนอก เช่น ขาดทุนจากการลดมูลค่าสินค้า ที่ขาดทุนลดลง จาก 62 ลบ. ในไตรมาส 3 ปีที่แล้ว เหลือ 16 ลบ. ในไตรมาส 3 ปีนี้ หรือเปล่าครับ
โพสต์โพสต์