คำสั่งซื้อหรือขายหลักทรัพย์ ATO และ ATC ทำงานอย่างไรครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
8000
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

คำสั่งซื้อหรือขายหลักทรัพย์ ATO และ ATC ทำงานอย่างไรครับ

โพสต์ที่ 1

ขอคำอธิบายพร้อมตัวอย่างด้วยได้ไหมครับ

คือฟังโบรกออธิบายทางโทรศัพท์แล้วยังไม่เข้าใจครับ
Little Boy
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 2

คำสั่ง ATO / ATC คือคำสั่งซื้อ คำสั่งขาย ในราคาเปิดหรือปิดตลาด ณ ช่วงเวลานั้นๆ (ก่อนเปิดตลาดเช้า 09.50-10.00 น. ก่อนตลาดเปิดบ่าย 14.20-14.30น. ก่อนปิดตลาด 16.30 - 16.35 น.โดยประมาณ) ไม่ว่าจะเป็นราคาใดก็ตาม พูดง่ายๆ คือคุณได้ซื้อ หรือได้ขายหุ้นแน่ๆ แต่ราคาต้องลุ้นเอาว่าจะปิดที่ราคาใด เช่น หุ้น zzz มีราคา Bid และ Offer ในช่วงก่อนปิดตลาด (16.32 น.) ดังนี้

Bid (จำนวน/ราคา)                    Offer (ราคา/จำนวน)
              1000         5                            5           1000
              1000         4                            6           1000

จริงๆ แล้ว ถ้าเป็นเวลาปกติ ตลาดจะจับคู่ฝั่งซื้อและฝั่งขายที่ราคา 5 บาท ได้แล้วจำนวน 1,000 หุ้น แต่ถ้าเป็นช่วงก่อนตลาดปิด คุณต้องการขายหุ้นนี้แน่ๆ คุณสามารถเลือกราคา ATC ได้ เช่นคุณต้องการขาย 500 หุ้น เมื่อปิดตลาด หุ้น zzz จะมีราคาปิดอยู่ที่ 5 บาท โดยคุณ ขายหุ้นได้ 500 หุ้น ส่วนอีก 500 หุ้น ก็ตามคิวในช่อง offer ซึ่งจะทำให้ในช่องฝั่ง offer จะมีหุ้นเหลืออยู่ 500 หุ้น เพราะคุณแซงคิวขายไปแล้วครับ
แต่ในขณะเดียวกันถ้าคุณต้องการขายหุ้น zzz จำนวน 1,500 หุ้น แล้วคุณเลือกคำสั่ง ATC พอปิดตลาด ก็จะกลายเป็นปิดที่ราคา 4 บาท โดยคุณได้ขายหุ้นจำนวน 1,500 หุ้นของคุณไปในราคาหุ้นละ 4 บาท ครับ
แต่ปกติผมไม่ได้ใช้คำสั่งนี้อ่ะครับ ผมว่ามันไม่น่าจะเหมาะกับ VI เท่าไหร่ ยกเว้นขายหนีตายอ่ะครับ
ความรู้..อาจมีขอบเขตจำกัด แต่จินตนาการ..ไร้ขีดจำกัด
Kao
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 3

การใช้ATO/ATCกับหุ้นที่ไม่ค่อยมีสภาพคล่อง ต้องระมัดระวังหน่อยนะครับเช่น หุ้นที่มีราคา Bid กับ Offer ต่างกัน และ มีปริมาณน้อย
อย่างวันแรกๆที่ตลาดเริ่มใช้ MAKROบวกไป 19บาท วันต่อมาลบไป15.5บาท :roll:
"Price is what you pay. Value is what you get."
8000
Verified User

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณ พี่ๆ ที่ช่วยอธิบาย  พอจะเข้าใจแล้วครับ
โพสต์โพสต์