ช่วงนี้ กระทู้ห้อง 100 คนร้อยหุ้น (ไทย) เงียบมาก เพราะอะไรครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ALEX
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 26

ช่วงนี้ กระทู้ห้อง 100 คนร้อยหุ้น (ไทย) เงียบมาก เพราะอะไรครับ

โพสต์ที่ 1

คือสงสัย และ อยากรู้ เพื่อเป็นแนวทาง ของตัวเอง

คือ ที่เงียบ เกิดจาก อะไรครับ
- นักลงทุน ไปลงทุนหุ้นนอกกันหมด ?
-นักลงทุน เลิกเล่น ไปเยอะ
- ไม่มีข่าวสารใหม่ๆ
- นักลงทุนเลิกติดตามข่าวสาร เพราะ ราคาไม่สอดคล้องสิ่งที่เกิด?

หรือ ? ( เข้าใจว่าเกิดจากหลายสาเหต แต่อะไรคือ หลักๆ)
ภาพประจำตัวสมาชิก
Introverted investor
ผู้ติดตาม: 271

Re: ช่วงนี้ กระทู้ห้อง 100 คนร้อยหุ้น (ไทย) เงียบมาก เพราะอะไรครับ

โพสต์ที่ 2

เหตุผลอีกส่วนหนึ่งคงเป็นเพราะนักลงทุนมีช่องทางในการนำเสนอแนวคิดของตนเองที่หลากหลายมากขึ้นครับ
Try to be : Full Time Investor, Reader, Writer, Learner & Cultural observer.
......................................
I have a passion for keeping things simple.
......................................
https://www.facebook.com/Introverted.investor
horizonXD
ผู้ติดตาม: 6

Re: ช่วงนี้ กระทู้ห้อง 100 คนร้อยหุ้น (ไทย) เงียบมาก เพราะอะไรครับ

โพสต์ที่ 3

ผมว่าสาเหตุสำคัญที่สุดก็ง่ายๆครับ ตลาดขึ้นคนก็เข้ามา ตลาดลงคนก็หายไป

ลูกค้าที่ซื้อขายใน 1 เดือนที่ผ่านมา (บัญชี) พ.ค. 64 - 842,393 (จุดพีค)

ลูกค้าที่ซื้อขายใน 1 เดือนที่ผ่านมา (บัญชี) ธ.ค. 66 - 393,899 (จุดต่ำสุด ณ ตอนนี้)

https://www.set.or.th/th/market/statist ... statistics

จำนวนคนทั้งตลาดหายไปครึ่งนึง ครึ่งนั้นก็คงเป็นคนในบอร์ดเราด้วยแหละครับ
trillionaire
ผู้ติดตาม: 77

โพสต์ที่ 4

...1.ในรอบ2ปี ตลาดลงทุนยาก ผลตอบแทนไม่ดี หมดกำลังใจ...
...2.การแชร์ข้อมูลเชิงลึก ถูกมองว่า เชียร์หุ้นที่ตัวเองมีของ แม้ข้อมูลนั้นเป็น Fact ก็ตาม...
...3.ถูก คนCopy ไปClaimเป็น ผลงานตัวเอง ตามห้องไลน์ ไม่ให้เครดิต คนทำการบ้าน...
cashxe
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 5

กลุ่มคนที่ Active มากๆ อาจจะไปคุยกันในกลุ่มแยกเองด้วยครับ เพราะข้อมูลสมัยนี้อาจจะมีผลเยอะ (คนตามอ่าน/ใช้เยอะ)
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 6

หลีกหนีจากดราม่าครับ

การวิเคราะห์ไม่ว่าจะเป็นการใช้ข้อมูลหรือมุมมองส่วนตัว
ไม่ว่าจะแง่บวกหรือลบ
ย่อมเป็นประโยชน์แก่การเรียนรู้แก่นักลงทุนรุ่นหลัง

แต่...

เมื่อมีผลประโยชน์มาเกี่ยวข้อง
เรื่องที่ควรเข้าใจได้แบบสามัญสำนึกก็จะเป็นอะไรที่...
พูดยาก

คล้ายๆ..ขับรถแล้วบีบแตรใส่กัน

บางคนขยันหน่อยก็ช่วยมาแปะข่าว
ก็ขอบคุณแทนเพื่อนๆ นักลงทุนท่านอื่นครับ
เมื่อก่อนผมก็ช่วยแปะบ่อยๆ
แต่ระยะหลังนักลงทุนมีทางเลือกเยอะขึ้นตามยุคสมัย

พอคนโพสกันน้อยลง
เสน่ห์ของห้องก็เลยดรอปลงตามไปด้วย
กระทั่งตัวผมเอง ยังแทบไม่ค่อยเข้าไปอ่านเลย
หุ้นบางตัว ซื้อไปแล้ว
ผมยังไม่ได้เข้าไปอ่านในห้องเลยด้วยซ้ำ

เมื่อก่อน..ส่วนตัวผมชอบนะ
ที่ใครจะมาให้ความเห็นแง่ลบในหุ้นที่ผ่านตะแกรงผมแล้ว
โดยเฉพาะในมุมที่ผมอาจจะไม่ได้มอง
จะได้ไม่เผลอใจให้ Value สูงปรี๊ดดดด ด.เด็ก ร้อยดอย

แต่สำหรับท่านอื่น
ก็มองได้ว่า "ขัดลาภ"
ซึ่งหลายครั้ง..ผมโพสไปแล้วก็ต้องกลับมารู้สึกผิด
ที่ทำให้ใครหลายคนหมองใจ
(และแน่นอนว่า..ผมเองก็ผิดได้)

แต่สำหรับท่านๆ ที่ชอบโพสแต่มุมบวกก็ดีครับ
โพสไปเถอะ ช่วยๆ กัน

ไหนๆ จะเสียเวลาลงมือทำ Scuttlebutt
ก็ลงมือทำเอง
เสร็จแล้วไม่ต้องไปแชร์ไอเดียกับใคร
เพราะถ้าอาหารจะสุกๆ ดิบๆ ทานแล้วท้องไส้ปั่นป่วน
ก็แค่นั่งเหม็นอยู่ตัวคนเดียว

และมันก็เป็นเรื่องที่ผมสบายใจมากกว่าการเจอเรื่องดราม่า
ซึ่งผมอ่านเจอ แม้จะเป็นห้องอื่น
ผมก็รู้แหละว่าหมายถึงสิ่งที่ผมโพสไปก่อนหน้าครับ

กลับที่เรื่องการขับรถ
แค่มีน้ำใจกันสักหน่อย ถนนก็น่าขับขึ้นแล้วครับ

เพราะที่ผมยังโพสอยู่
ก็ด้วยตัวผมถือว่าผมเป็นคนหนึ่งที่ได้ประโยชน์จากเวปบอร์ด
ก็อยากทำอะไรกลับคืนสู่สังคมในแบบของผม
ซึ่งมันก็ตั้งแต่ยังไม่ได้ก่อตั้งสมาคมเลยด้วยซ้ำ

เคยคิดว่าถ้าบรรดา VI รุ่นพี่ๆ กลับมาช่วยโพส
เวปบอร์ดก็น่าจะกลับมามีเสน่ห์
แต่ก็คิดว่ายาก

เพราะว่าเรื่องดราม่า..มันไม่เข้าใครออกใคร
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
โพสต์โพสต์