รบกวนแชร์ การเสียภาษีหุ้นต่างประเทศให้หน่อยได้ไหมครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
luckyman
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 18

รบกวนแชร์ การเสียภาษีหุ้นต่างประเทศให้หน่อยได้ไหมครับ

โพสต์ที่ 1

ใครมีประสบการณ์ พอจะแชร์ได้ไหมครับ
1.capital gain หลังขาย
2.ปันผล
3.กำไรจากค่าเงิน
wj
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 293

Re: รบกวนแชร์ การเสียภาษีหุ้นต่างประเทศให้หน่อยได้ไหมครับ

โพสต์ที่ 2

เมื่อมีกำไรก็จะถูกเก็บจากรัฐบาลประเทศที่เราไปลงทุน หากมีสนธิสัญญาภาษีซ้อนก็จะลดลงหรือไม่มีเลย เช่น usa ไม่มี capital gain และลด withholding tax เหลือ 15% อันนนี้ดูแต่ละประเทศเอา

เมื่อนำกำไรเข้าไทยก็จะเสียภาษีโดยรัฐไทย

รายได้พึงประเมินก็คือ กำไรทุกรูปแบบ เช่น capital gain จากสินทรัยพ์, เงินปันผล เอารวมกันไปเสียภาษี
พูดคุยกันได้ https://www.facebook.com/value.investing.freedo
A82974

Re: รบกวนแชร์ การเสียภาษีหุ้นต่างประเทศให้หน่อยได้ไหมครับ

โพสต์ที่ 3

wj เขียน:
พฤหัสฯ. มี.ค. 28, 2024 9:20 am
เมื่อมีกำไรก็จะถูกเก็บจากรัฐบาลประเทศที่เราไปลงทุน หากมีสนธิสัญญาภาษีซ้อนก็จะลดลงหรือไม่มีเลย เช่น usa ไม่มี capital gain และลด withholding tax เหลือ 15% อันนนี้ดูแต่ละประเทศเอา

เมื่อนำกำไรเข้าไทยก็จะเสียภาษีโดยรัฐไทย

รายได้พึงประเมินก็คือ กำไรทุกรูปแบบ เช่น capital gain จากสินทรัยพ์, เงินปันผล เอารวมกันไปเสียภาษี
ขอสอบถามเพิ่มเติมหน่อยครับ
ในกรณี Capital Gain นี่
อันนี้เป็นหน้าที่เราที่จะต้องคำนวณเองมั้ยครับ หรือว่าโบรคจะคำนวณให้?
ถ้ามีการซื้อขายหลายๆ transaction ต้องยื่นหลักฐานทั้งหมดเลยรึเปล่าครับ
โพสต์โพสต์