กระทู้เพิ่มพลังความเชื่อในการลงทุนแนววีไอ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
picklife
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

Re: กระทู้เพิ่มพลังความเชื่อในการลงทุนแนววีไอ

โพสต์ที่ 91

แม่แฝด3 เขียน:-ขอบคุณ คุณซาอิ มาตั้งกระทู้ในยามนี้ :B :cool:
พี่saiตั้งกระทู้นี้มาต้องตอนต้นปี53นะครับพี่^^ แต่ก็ใช้ได้เรื่อยๆครับไม่มีวันเก่า^^
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
janont
Verified User

Re: กระทู้เพิ่มพลังความเชื่อในการลงทุนแนววีไอ

โพสต์ที่ 92

picklife เขียน:
janont เขียน:สำหรับผมแล้ว ผมยึดหลักความแน่นอนคือความไม่แน่นอน ทำให้ผมไม่เคยถือหุ้น 100% อย่างน้อย ตัองมีเงินสดเผื่อไว้เสมอ กรณีเกิด panic sale ทำให้ได้เก็บหุ้นดีๆในราคาถูกๆ ที่จะถือยาว เพิ่มเข้าพอร์ตเสมอ ช่วงที่ผ่านมาก็ได้เก็บเข้าพอร์ตเพิ่มไปอีกพอสมควร โอกาสดีๆไม่ได้มีบ่อยๆครับ ถ้าเราไม่ได้เผื่อไว้ก็จะพลาดโอกาสไป
:shock: ไม่เคยถือ100%เลยหรอครับพี่???

พี่ลองทำModel +20%ติดต่อกัน4ปี ปีที่5-50%(ปล.ปีที่-50%เป็นปีไหนก็ได้นะครับ1-5ปลายทางเหมือนกัน)
แล้วลองดูว่า Port 25% 50% 75% 100% 125% 150% 175% 200% ณ.ปีที่5พอร์ไหนโตสุด^^
ผมเข้าใจครับว่าถ้าเราสามารถทำผลตอบแทนได้อย่างที่ว่าต่อเนื่องกันทุกปี คนที่พอร์ต 100% ตลอดย่อมได้ผลตอบแทนดีกว่า ส่วนผมที่บอกไม่เคยถือ 100% แต่ส่วนใหญ่ก็จะ 90%+- แต่เหรียญมี 2 ด้านเสมอ ในบางปีพอร์ตเราอาจจะไม่ได้ + แต่เป็น - ซึ่งเป็นปีที่เราคาดไม่ถึง คนที่ถือ 100% ย่อมพลาดโอกาสที่จะได้ซื้อของถูก ซึ่งจะทำให้ปีต่อไปผลตอบแทนสู้คนที่ได้มีโอกาสซื้อของถูกไม่ได้ อาจจะมึข้อยกเว้นสำหรับบางคนที่มีการปรับพอร์ตไปถือตัวที่ถูกกว่าได้ถูกต้อง ช่วง subprime ผมก็ได้อาศัยเงิน 10% ที่ยังพอเหลืออยู่เข้าไปซื้อเฉลี่ยตัวที่ผมจะถือยาวๆ ทำให้ต้นทุนลดลงพอสมควร แล้วก็เห็นผลชัดเจนในปีต่อๆ มา เนื่องจากผมไม่ใช้ margin ก็ต้องกันเงินสดส่วนนี้ไว้ อันนี้เป็นความเห็น+ความชอบส่วนตัว+ประสบการณ์ที่พบมา ส่วนใครชอบแบบไหนก็เลือกเอาตามถนัดครับ
สิ่งใดเกิดขึ้น สิ่งนั้นดับไปเป็นธรรมดา
picklife

โพสต์ที่ 93

janont เขียน:
picklife เขียน:
janont เขียน:สำหรับผมแล้ว ผมยึดหลักความแน่นอนคือความไม่แน่นอน ทำให้ผมไม่เคยถือหุ้น 100% อย่างน้อย ตัองมีเงินสดเผื่อไว้เสมอ กรณีเกิด panic sale ทำให้ได้เก็บหุ้นดีๆในราคาถูกๆ ที่จะถือยาว เพิ่มเข้าพอร์ตเสมอ ช่วงที่ผ่านมาก็ได้เก็บเข้าพอร์ตเพิ่มไปอีกพอสมควร โอกาสดีๆไม่ได้มีบ่อยๆครับ ถ้าเราไม่ได้เผื่อไว้ก็จะพลาดโอกาสไป
:shock: ไม่เคยถือ100%เลยหรอครับพี่???

พี่ลองทำModel +20%ติดต่อกัน4ปี ปีที่5-50%(ปล.ปีที่-50%เป็นปีไหนก็ได้นะครับ1-5ปลายทางเหมือนกัน)
แล้วลองดูว่า Port 25% 50% 75% 100% 125% 150% 175% 200% ณ.ปีที่5พอร์ไหนโตสุด^^
ผมเข้าใจครับว่าถ้าเราสามารถทำผลตอบแทนได้อย่างที่ว่าต่อเนื่องกันทุกปี คนที่พอร์ต 100% ตลอดย่อมได้ผลตอบแทนดีกว่า ส่วนผมที่บอกไม่เคยถือ 100% แต่ส่วนใหญ่ก็จะ 90%+- แต่เหรียญมี 2 ด้านเสมอ ในบางปีพอร์ตเราอาจจะไม่ได้ + แต่เป็น - ซึ่งเป็นปีที่เราคาดไม่ถึง คนที่ถือ 100% ย่อมพลาดโอกาสที่จะได้ซื้อของถูก ซึ่งจะทำให้ปีต่อไปผลตอบแทนสู้คนที่ได้มีโอกาสซื้อของถูกไม่ได้ อาจจะมึข้อยกเว้นสำหรับบางคนที่มีการปรับพอร์ตไปถือตัวที่ถูกกว่าได้ถูกต้อง ช่วง subprime ผมก็ได้อาศัยเงิน 10% ที่ยังพอเหลืออยู่เข้าไปซื้อเฉลี่ยตัวที่ผมจะถือยาวๆ ทำให้ต้นทุนลดลงพอสมควร แล้วก็เห็นผลชัดเจนในปีต่อๆ มา เนื่องจากผมไม่ใช้ margin ก็ต้องกันเงินสดส่วนนี้ไว้ อันนี้เป็นความเห็น+ความชอบส่วนตัว+ประสบการณ์ที่พบมา ส่วนใครชอบแบบไหนก็เลือกเอาตามถนัดครับ
ลองทำตามModelที่ว่ายังครับพี่ :o
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
Keep Walking
Verified User

โพสต์ที่ 94

ขอบคุณพี่ซาอิมากครับ
ได้ทั้งกำลังใจและสติเลยครับ

อดทนรอดูผลประกอบการอย่างใจสั่นๆต่อไป ^_^
poonpoon7
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 95

ไม่มีอะไรทำก็นั่งอ่านกระทู้นี้ครับ ชอบจริงๆ
"Value has a value only if its value is valued"
Takerisks
ผู้ติดตาม: 25

โพสต์ที่ 96

ขอบคุณนะครับพี่มี่
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 97

ขอบคุณมากครับคุณมี่
มี Quote ของตัวเองแปะด้วย :bow:
sai เขียน:
ศุกร์ ม.ค. 29, 2010 12:55 pm
อันนี้อ่านแล้วชอบพี่ส.สลึงมาก วีไอตัวจริงอีกหนึ่งท่าน
ขอบคุณคุณ Takerisks ผู้ขุดกระทู้ด้วยนะครับ
อ่านเพลินเลย :D

...

ถ้าย้อนเวลากลับไปช่วงนั้น
ผมเป็นคนเบี้ยน้อยหอยน้อย
มนุษย์เงินเดือนธรรมดา
กินข้าวแกงโดดขึ้นรถเมล์
ภาษีสังคมบานเลย
แถมติดหญิง :mrgreen:

เงินลงทุนช่วง 10 ปีแรก
ประมาณหลักแสนต้นๆ
เป็นเงินที่ทยอยๆ ลงครับ
เพราะผมไม่มีเงินก้อน

ถึงวันนี้ ผมก็ยังถือหุ้น 100%
ใช้แนวคิดของ ปีเตอร์ ลินช์
ให้ถือหุ้นสภาพคล่องสูงแทนเงินสด

เคยคิดเล่นๆ ว่าถ้าเราแอบใช้มาร์จิ้น
พอร์ตน่าจะไปได้ไกลกว่านี้
แต่เอาเข้าจริงก็ไม่กล้าอยู่ดี
และอาจจะพลาดท่า
พอร์ตแตกไปก่อนวัยอันควร

ทุกวันนี้พอจะพูดไว้ว่า
ตัวเองยกระดับฐานะได้จากการลงทุนครับ

...

ด้วยผมอาจจะเป็นคนขี้กลัว
เลยพยายามหลีกเลี่ยงอะไรที่มันเบลอๆ ไม่ค่อยชัด
ซึ่งแน่นอนว่ามันช่วยให้ผมปลอดภัย
จากหายนะร้ายแรงได้

ในมุมกลับ
แนวคิดนี้ก็ทำให้ผมพลาดหุ้นหลายเด้ง
แบบที่ใครหลายคนทำได้กัน

ผมเคยสงสัยว่า
แล้วผมมาถึงจุดนี้ได้ยังไง

คำตอบคือ สูตรคูณแม่ 2

"สองหนึ่งสองสองสองสี่..."

ที่ครูเคยบังคับให้ท่องก่อนเลิกเรียนสมัยชั้นประถม

เพราะหุ้น 1 เด้งถ้าเราหาได้ 5 ครั้ง
ผลตอบแทนของมันคือ 64 เท่า

แม้ตอนเด็กๆ จะท่องไปไม่เคยถึง
และปัจจุบันอาจจะไม่ทำให้ใครหลายคนเปลี่ยนชีวิต

แต่น่าพอยกฐานะตัวเองและครอบครัวได้บ้าง

...

หุ้นหลายเด้งของคนอื่น
อาจจะเป็นหุ้นเด้งเดียวของผมก็ได้
ผมแค่ไม่พร้อมที่จะจ่ายมัน

และรับความเสียว :mrgreen:
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
IamYou
ผู้ติดตาม: 18

โพสต์ที่ 98

ขอบคุณพี่มี่ ครับ