อําลาอาลัยท่านอาจารย์ผู้ยิ่งใหญ่ Charlie Munger

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
drsp
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 72

อําลาอาลัยท่านอาจารย์ผู้ยิ่งใหญ่ Charlie Munger

โพสต์ที่ 1

ในวาระที่อาจารย์คนสำคัญที่สุดในชีวิตที่ผมไม่เคยได้พบ ได้กลับสู่สรวงสวรรค์
รุ้สึกอยากเขียนอะไรบางอย่างเพื่อระลึกถึงท่าน

1.สิ่งสำคัญที่สุดในชีวิตคือเลือกอาจารย์ให้ถูกต้อง
บัฟเฟทรักเคารพเทอดทูนเบนจามิน เกรแฮมตลอดชีวิต
มังเกอร์ดาเนินชีวิตตามเบนจามิน แฟรงคลิน
สำหรับผมทั้งบัฟเฟทและมังเกอร์เป็นอาจารย์ที่สำคัญที่สุด

2.ตอนสิบกว่าปีก่อน ผมแค่รู้ว่ามังเกอร์เป็นมือขวาของบัฟเฟต
แต่ผมสังเกตเห็นแต่แรกว่ามังเกอร์ฉลาดแหลมคมมาก
มีหลายคนบอกว่าถ้าอยากรู้จักมังเกอร์ให้อ่าน Poor Charlie Almanack
ผมเลยสั่งซื้อจากอเมริกา ราคาหนังสือรวมค่าส่งประมาณ3พันบาท
เป็นหนังสือแพงที่สุดที่เคยซื้อมาเลย
หนังสือเล่มนี้เปิดกะลาให้กบแบบผมรู้ว่าโลกแห่งความรู้ที่แท้จริงกว้างใหญ่ขนาดไหน

3.มังเกอร์เคยพูดว่า ในชีวิตท่านไม่มีคนฉลาดรอบรู้ในหลากหลายวิชาการแม้แต่คนเดียว ที่ไม่อ่านหนังสือตลอดเวลา ประโยคนี้ทำให้ผมอ่านหนังสือมากกว่าเดิม และมีผลกระทบกับการลงทุน สติปํญญาความคิด และวิถีชีวิตของผมอย่างมาก

4.มังเกอร์เคยบอกว่าถ้าเอาการลงทุนที่ดีที่สุด10ครั้งของเบิกไชร์ออกไป มูลค่าของเบิกไชร์จะหายไป80% โอกาสในชีวิตที่ยิ่งใหญ่ของแต่ละคนมีแค่ไม่กี่ครั้ง ถ้าคุณฉกฉวยไว้ไม่ได้ คุณก็จะไม่พบความสำเร้จที่ยิ่งใหญ่

5.ผมแค่อยากรู้ว่าผมจะตายที่ไหน แล้วผมจะไม่ไปที่นั่นตลอดชีวิต
อะไรที่การลงทุนคุณอาจหายนะจงอย่าไป เช่น การกู้ยืม ใช้มาร์จิ้น คริปโต อนุพันธ์
สุดท้ายนี้ขอดวงวิญญาณท่านอาจารย์ผู้ยิ่งใหญ่สู่สรวงสวรรค์ที่ท่านสมควรได้รับ

“ My sword I give to whom can wear it”
โพสต์โพสต์