ระหว่างการลงทุน 2 แบบนี้ ท่านชอบแบบใด ? และ เพราะอะไร ?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
lekkyvi
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

ระหว่างการลงทุน 2 แบบนี้ ท่านชอบแบบใด ? และ เพราะอะไร ?

โพสต์ที่ 1

1. การลงทุนในธุรกิจที่เราคิดว่าเราค้นพบจังหวะโอกาสจากสัญญาณอะไรบางอย่างที่ทำให้ "ราคาหุ้น" ขึ้นสูงไปได้กว่าที่เป็นอยู่ภายในกรอบระยะเวลาที่เราคาดหมาย แต่ก็เป็นแค่เพียงชั่วระยะเวลาหนึ่งที่เราถือหุ้น และพอราคาได้ตอบสนองต่อตัวเร่งนั้นแล้ว เราก็ทยอยขายออกมา แล้วหาหุ้นตัวใหม่

กับ

2. การลงทุนในธุรกิจที่มีการเติบโตของผลประกอบการไปเรื่อย ๆ ซึ่งอาจไม่ได้หวือหวาอะไรแต่ก็มีแนวโน้มของการมีความสามารถทางการแข่งขันที่มากขึ้นเรื่อย ๆ และเราได้เห็น "มูลค่า" ของบริษัทเติบโตอยู่เสมอ โดยที่เราสามารถถือหุ้น สะสมหุ้นเพิ่ม และเป็นหุ้นส่วนทางธุรกิจไปได้ตลอดตราบเท่าที่ธุรกิจของบริษัทยังมีการเติบโตอยู่

.

ระหว่าง 2 แบบนี้

ท่านชอบแบบใด ? และ เพราะอะไร ?

.

หรือแต่ละท่านมีแนวทางการลงทุนที่นอกเหนือจากนี้ ก็สามารถชี้แนะ แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันได้ครับ

ขอบคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ส.สลึง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

Re: ระหว่างการลงทุน 2 แบบนี้ ท่านชอบแบบใด ? และ เพราะอะไร ?

โพสต์ที่ 2

ตอบ (1)
ถ้าผมเห็นบริษัทกำลังมี catalyst
แต่ราคาไปไกลแล้ว เพราะตลาดก็เห็น
ผมยอมตกรถครับ และจะรอรถคันถัดไป

แต่ถ้าชั่งน้ำหนักแล้ว ยังซื้อได้
ผมก็ซื้อครับ ไม่แน่นอน

ส่วนกรณี ถ้าถือหุ้นตัวนั้นอยู่ก่อนแล้ว
ผมจะไม่ขายเพื่อหาตัวใหม่
แต่จะขายเมื่อผมมีเป้าหมายแล้ว

ตอบ (2)
เวลาซื้อหุ้น ด้วยความตั้งใจว่ากะจะถือไปเรื่อยๆ
แต่ถ้าเจอตัวใหม่ที่น่าสนใจกว่า
หรือราคาขึ้นไปเวอร์มาก (ในความคิดผม)
ผมมีเคาะขายตลอด

ส่วนตัวผมไม่เคยทนถืออะไรได้นานๆ เลยครับ
อาจจะเป็นจริตของผมที่ชอบนอนกอดของถูก

แต่ก็พร้อมจะตีจากเมื่อเจอสาวในฝัน
ที่ตลาดน่าจะให้ราคาผิด
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
โพสต์โพสต์