ิวิธีคิดแค่รู้กำไรปีแรก กับปีที่ 10 ก็ประเมิณ P/E กับ ราคาหุ้นได้เลยหรือเปล่าครับ

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
boom10xvi
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 6

ิวิธีคิดแค่รู้กำไรปีแรก กับปีที่ 10 ก็ประเมิณ P/E กับ ราคาหุ้นได้เลยหรือเปล่าครับ

โพสต์ที่ 1

มือใหม่กำลังฝึกครับ พอดีได้อ่านหนังสือเล่มหนึ่งมาและรู้สึกเซอร์ไพรส์ว่า แค่รู้กำไรปีที่ 1 ถึงปีที่ 10 ก็ได้ราคาหุ้นเลยอยากถามได้ไหมครับ ว่าใช้สูตรไหนคิดหรอครับ หรือสูตรแบบนี้หรือเปล่าครับ

จากภาพบริษัท X จดทะเบียน 100 ล้านบาท มี 100 ล้านหุ้น
มีกำไรปีแรก 10 ล้านบาท ปีที่ 10 มี 200 บาท
  • แบบนี้เท่ากับ P/E 20 เท่า คือใช้สูตร >> กำไรปีสุดท้าย/กำไรปีแรก ใช่หรือเปล่าครับ
  • ส่วนมูลค่ากิจการโดยรวมใช้สูตรนี้หรือเปล่าครับ >> P/E ratio * กำไรสุทธิปีที่ 10
  • สุดท้ายคือ วิธีหามูลค่าหุ้นคิดแบบนี้ได้เลยหรือเปล่าครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
b10xvi rules

1) Good, evolving businesses & finance with great ppl (trust, mgmt expert, passion for growth)
2) Buy at below intrinsic value with strong upside potential and minimal downside risk

Remember, stably growing earnings are the host..
sugusyogus
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 34

Re: ิวิธีคิดแค่รู้กำไรปีแรก กับปีที่ 10 ก็ประเมิณ P/E กับ ราคาหุ้นได้เลยหรือเปล่าครับ

โพสต์ที่ 2

boom10xvi เขียน:
ศุกร์ ก.ค. 28, 2023 11:59 am

มือใหม่กำลังฝึกครับ พอดีได้อ่านหนังสือเล่มหนึ่งมาและรู้สึกเซอร์ไพรส์ว่า แค่รู้กำไรปีที่ 1 ถึงปีที่ 10 ก็ได้ราคาหุ้นเลยอยากถามได้ไหมครับ ว่าใช้สูตรไหนคิดหรอครับ หรือสูตรแบบนี้หรือเปล่าครับ

จากภาพบริษัท X จดทะเบียน 100 ล้านบาท มี 100 ล้านหุ้น
มีกำไรปีแรก 10 ล้านบาท ปีที่ 10 มี 200 บาท
  • แบบนี้เท่ากับ P/E 20 เท่า คือใช้สูตร >> กำไรปีสุดท้าย/กำไรปีแรก ใช่หรือเปล่าครับ
  • ส่วนมูลค่ากิจการโดยรวมใช้สูตรนี้หรือเปล่าครับ >> P/E ratio * กำไรสุทธิปีที่ 10
  • สุดท้ายคือ วิธีหามูลค่าหุ้นคิดแบบนี้ได้เลยหรือเปล่าครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ตัวอย่างจากหนังสือ black swanอันนี้ เป็นการยกตัวเลขสมมุติตัวอย่างขึ้นมาเฉยๆครับ ไม่ได้มีหลักเหตุและผล คำนวนตัวเลขมูลค่าตามทฤษฎีอะไรครับ
- ไม่ใช่ครับ
- มูลค่ากิจการ = P/E x กำไรสุทธิปีล่าสุด หรือ กำไรสุทธิปีหน้า หรือ กำไรสุทธิค่าเฉลี่ย
(แล้วแต่มุมมอง แล้วแต่คาแรคเตอร์ของหุ้น แล้วแต่เป้าหมายการลงทุนหรือเป้าหมายเห็งกำไรแต่ละคนแต่ละเวลาครับ)
** เป็นแค่หนึ่งในวิธีประเมินมูลค่าจากหลายๆวิธีครับ
- ไม่ต้องอิงกับตัวอย่างนี้คัรบ ตัวอย่างนี้เป็นเลขสมมุติเพื่ออธิบายเฉยๆครับ ไม่ได้บอกถึงวิธีการประเมินมูลค่าอะไรครับ
When you understand the game, you don't panic.
โพสต์โพสต์