สรุปใจความสำคัญ บทสัมภาษณ์ของคุณ Invisible Hand ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
phakphum
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

สรุปใจความสำคัญ บทสัมภาษณ์ของคุณ Invisible Hand ครับ

โพสต์ที่ 31

ยอดเยี่ยม.. ขอบคุณมากครับ  :8)
Simple is Always Best.
นักลงทุนแบบ vi แก่น 4 ประการ 3 กลยุทธ
แก่น vi : เป็นเจ้าของ หามูลค่า มี MOS และ อยู่เหนือนายตลาด
ภาพประจำตัวสมาชิก
SEHJU
Verified User
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 32

เอ...  ขยันจังคนนี้ ขอบคุณมากครับ....  :D
gold saint

โพสต์ที่ 33

พี่ winkung นี่ขยันจริง ๆ เลยอ่ะ
อนาคตต้องมีอิสรภาพทางการเงินในไม่ช้าแน่ ๆ เลย

ได้ข่าวว่าเพิ่งลงทุนไม่ถึงปีเหมือนผมเลยนะครับ
แต่รู้สึกพี่ก้าวหน้ามากเลย เยี่ยมครับ นับถือ ๆ
Live to learn to live.
thumbman2001
ผู้ติดตาม: 42

โพสต์ที่ 34

thanks na krub :bow:
Flashy
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 35

ขอบคุณครับ สำหรับเนื้อหาดีๆ
winzer

โพสต์ที่ 36

สุดยอดเลยครับ พี่คนนี้
ขอบคุณสำหรับสิ่งดีๆ ครับ :shock:
"ราคาคือสิ่งที่คุณจ่ายไป คุณค่าคือสิ่งที่คุณได้รับมา"
SoLid_frOg

โพสต์ที่ 37

ขอบคุณครับท่าน

มีน้ำใจอย่างนี้ รวยชัวร์ครับ  :D
Outliers
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 38

ติดตามผลงานของพี่ IH ใน Green Bull มาตลอด

ใครไม่เคยอ่านก็ไปอ่านซะนะ โคตรเก่งเลยคนคนนี้น่ะ

เคยคิดถึงขนาดว่าถ้ามีลูกอยากจะส่งไปโรงเรียนเพลินวิทยาที่แกดูแลอยู่เลย

แต่ยังทำไม่ได้เพราะยังไม่มีเมียเลยเรา เฮอออ...
The Miracle of 10,000 hrs
คนควน

โพสต์ที่ 39

ขอบคุณครับที่สรุปมาให้อ่านกัน
kakathi

โพสต์ที่ 40

คุณ Winkung นี่ขยันจริง ๆ ขอบคุณมากครับ ... :D
Joga Bonito

โพสต์ที่ 41

ขอบคุณมากคร้าบ

เห็นในกระทู้ ผู้ยิ่งใหญ่ สองนิ บวกหนึ่ง น

มีรายชื่อหุ้นที่คุณคเชนทร์ถืออยู่ ก็สงสัยว่าเขาเป็นใครกัน
ที่แท้ พี่ IH นี่เอง
Jazzman

โพสต์ที่ 42

ขอบคุณคับ เปิดมุมมอง ขึ้นไปอึกขึ้นเอา ไว้ตื่นสติ เสมอ
ลงทุนในสิ่งที่เพิ่ม " ค่า " ไปเรื่อยๆ
สามัญชน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 46

โพสต์ที่ 43

invisible hand  

invisible hand หรือ แปลเป็นภาษาไทยว่า มือที่มองไม่เห็น ซึ่ง อดัม สมิท นักเศรษฐศาสตร์ชาวอังกฤษ เป็นคนแรกที่นำคำนี้มาใช้ในวงการเศรษฐศาสตร์ โดยปรากฏในหนังสือชื่อ The Wealth of Nation ในค.ศ.1776

ต่อมามีผู้ร่วมขยายความเกิดเป็นแนวคิดว่า

เนื่องจากมนุษย์มีความเห็นแก่ตัวเป็นที่ตั้ง หากมีเสรีภาพในการหาผลประโยชน์ส่วนตน มนุษย์ก็จะตัดสินใจเชิงเศรษฐกิจด้วยเหตุด้วยผลเพื่อให้ตัวเองได้รับผลประโยชน์มากที่สุด ซึ่งจะกลายเป็นผลประโยชน์แก่ส่วนรวมโดยไม่ตั้งใจ เสมือนมีมือที่มองไม่เห็นมาชักนำไป

"มือที่มองไม่เห็น" นี้ หมายถึง พลังตลาดหรือกลไกตลาด เป็นตลาดที่มีการแข่งขันเสรีของวิสาหกิจเอกชนขนาดเล็กจำนวนมากมาย และปราศจากการแทรกแซงของรัฐ

ในตลาดที่มีเงื่อนไขดังกล่าวผู้บริโภคและผู้ผลิตจะถูกมือที่มองไม่เห็นชักนำให้มีการปรับตัวเมื่อมีการเปลี่ยนแปลงทางเศรษฐกิจ เชื่อว่าตลาดนั้นสามารถกีดกันการแสวงหาผลประโยชน์ที่ดีที่สุดของสังคมได้อยู่แล้ว นักเศรษฐศาสตร์บางคนมีความเชื่ออย่างแรงกล้าว่า "มือที่มองไม่เห็น" จะทำงานได้ดีเยี่ยมในเงื่อนไขที่มีการแข่งขันโดยเสรี อย่างไรก็ตาม ในโลกแห่งความเป็นจริงการแข่งขันเสรีเป็นเงื่อนไขที่หาได้ยาก ดังนั้น "มือที่มองไม่เห็น" จึงมองไม่เห็นจริงๆ สำหรับคนทั่วไป
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
benjamin

โพสต์ที่ 44

ขอบคุณที่ช่วยสรุปให้นะครับ
kongkiti
ผู้ติดตาม: 19

Re: สรุปใจความสำคัญ บทสัมภาษณ์ของคุณ Invisible Hand ครับ

โพสต์ที่ 45

:D
“Its like a finger pointing away to the moon. Don't concentrate on the finger
or you will miss all that heavenly glory.”- Bruce Lee

FAQs เกี่ยวกับแนวทางลงทุนแบบ VI
Blog ใหม่ >> https://www.blockdit.com/articles/5d733 ... 270d7b530
kongkiti

Re: สรุปใจความสำคัญ บทสัมภาษณ์ของคุณ Invisible Hand ครับ

โพสต์ที่ 46

ถูกบีบให้เล่นเกมที่ไม่ถนัด โดยคุณ Invisible hand
http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f ... 0&p=918941
“Its like a finger pointing away to the moon. Don't concentrate on the finger
or you will miss all that heavenly glory.”- Bruce Lee

FAQs เกี่ยวกับแนวทางลงทุนแบบ VI
Blog ใหม่ >> https://www.blockdit.com/articles/5d733 ... 270d7b530
MoowanStock

โพสต์ที่ 47

ย้อนมาอ่านบทความก็ยังใช้ได้กับปัจจุบันอยู่

ขอบคุณครับ