กฏเกณท์การเลือกกรรมการสมาคม??

ถามปัญหาเกี่ยวกับการใช้งานเว็บ thaivi.org และข้อเสนอแนะ ความคิดเห็นต่อเว็บบอร์ด

โพสต์ โพสต์
chavlikit
Verified User
ผู้ติดตาม: 14

กฏเกณท์การเลือกกรรมการสมาคม??

โพสต์ที่ 1

อยากสอบถามว่าคณะกรรมการบริหารสมาคม มีกฎเกณฑ์เขียนไว้ตรงไหนหรือเปล่าครับว่าเลือกเข้ามาโดยใช้วิธีอะไร ใครเลือกเข้ามา ให้สมาชิก vote เลือกได้หรือเปล่า

ผมเป็นสมาชิกมา 3 ปียังหากฏกติกาตรงนี้ไม่เจอว่าเขียนไว้ตรงไหน อยากให้ชี้เป้าให้ด้วยครับ
sssjjjj
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 59

Re: กฏเกณท์การเลือกกรรมการสมาคม??

โพสต์ที่ 2

ไม่เห็นมีการตอบจาก ทางทีมงาน สมาคมเลยครับ
chavlikit

Re: กฏเกณท์การเลือกกรรมการสมาคม??

โพสต์ที่ 3

ผมถาม inbox ไปที่ thai vi officer ก็ไม่มีคนตอบ

สันนิษฐานได้อย่างเดียว คือ "เลือกกันเอง" กรรมการชุดเก่าก็ชวนๆคนรู้จักเข้ามาเป็นกรรมการใหม่ ไม่มีวิธีแน่นอน เอาแบบตามใจฉัน

ถามว่าแบบนี้เหมาะสมหรือไม่? ควรต้องเปลี่ยนวิธีให้โปร่งใสหรือไม่? ในเมื่อพวกคุณก็ลงทะเบียนเป็นสมาคมที่เป็นกิจจะลักษณะ มีการเก็บเงินค่าสมาชิก แต่เลือกกรรมการสมาคมกันเองแบบ private club ตัดสินใจกันอยู่ไม่กี่คน? ควรต้องให้สมาชิกสมาคมมีส่วนร่วมในการตัดสินใจหรือไม่? ขอคำตอบด้วย ถ้าผมเข้าใจผิดก็มาแก้ต่างด้วยครับ ไม่ใช่เงียบๆ กฏระเบียบมีไม่มีก็พูดมาตรงๆ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 4

ผมก็ไม่ทราบหลักเกณฑ์นะครับ

แต่เข้าใจว่าที่ผ่านมากรรมการหลายท่าน
เริ่มจากการเป็นผู้เสียสละไปช่วยงานสมาคมบ่อยๆ
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
wj
ผู้ติดตาม: 293

โพสต์ที่ 5

อันที่จริงสมาคมมีกฎหมายรองรับนะครับ ผู้ดำรงตำแหน่งมีทั้งหน้าที่ ความรับผิดชอบ และทำหน้าที่ดังกล่าวตามกรอบวัตถุประสงค์ของสมาคม
สมาชิกก็เปรียบเสมือนผู้ถือหุ้น ที่มีส่วนได้เสีย หากมีการสอบถามก็ควรจะตอบคำถามครับ ผมเองก็ไม่ยากไปเปิดกฎหมายแล้วมาแจ้งว่าข้อนั้นข้อนี้ครับ อยู่กันอย่างเพื่อนดีกว่า
พูดคุยกันได้ https://www.facebook.com/value.investing.freedo
ดำ
ผู้ติดตาม: 88

โพสต์ที่ 6

✨คณะกรรมการสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า ปี 2023-2025
viewtopic.php?t=64999&a=194

จากการประชุมกรรมการสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า (ประเทศไทย) ประจำปี 2565
เพื่อความเหมาะสมในการดำเนินงานของสมาคมฯ และทดแทนกรรมการและอนุกรรมการสมาคมฯ
ชุดเก่าที่กำลังจะหมดวาระ ได้มีการเสนอและลงมติรับรอง แต่งตั้งกรรมการสมาคมฯ ชุดใหม่ดังนี้

ถ้าตามนี้ก็น่าจะประมาณว่า คนเก่าเลือกคนใหม่
chavlikit

โพสต์ที่ 7

เห็นด้วยกับคุณ wj เป็นอย่างยิ่งครับ

แต่ประเด็นสำคัญคือมันมีเรื่องเงินค่าสมาชิกเข้ามาเกี่ยวข้อง เห็นว่ามีสมาชิกเป็นหมื่นคน ปีนึงค่าสมาชิกก็หลายล้านบาท เงินก็ไม่ใช่น้อย สมาคมควรต้องมีกฏกติกาเขียนออกมาให้ชัดเจน ถ้าไม่ได้เก็บเงินผมก็เห็นด้วยว่าอยู่กันอย่างเพื่อนไปนี่แหละไม่มีอะไรต้องซีเรียส แต่ในเมื่อมีการเก็บเงินค่าสมาชิกแล้วก็ต้องทำให้ถูกต้อง รายรับรายจ่ายเป็นยังไงก็รายงานให้สมาชิกรับทราบ ควรให้สมาชิกมีสิทธิมีเสียงมีส่วนออกความเห็นด้วยว่าจะเอาเงินไปใช้ทำอะไรบ้าง ผมเห็นสมาคมหรือนิติบุคคลที่ไหนถ้ามีเรื่องเงินๆทองๆเข้ามาเกี่ยวข้องเขาก็ทำให้โปร่งใสกันทั้งนั้น

คุณ wj เคยถามว่า "วัตถุประสงค์ของสมาคม" คืออะไร ก็ไม่เห็นมีใครมาชี้แจงว่ามีเขียนอะไรไว้ตรงไหน ผมเดาว่าคือการ "ทำประโยชนสูงสุดให้กับสมาชิกในด้านการลงทุน ด้วยการให้ความรู้และข้อมูลที่ถูกต้องแม่นยำให้แก่สมาชิก" อะไรทำนองนี้ ถ้าเป็นแบบนี้ผมถามว่าเงินค่าสมาชิกปีละหลายล้านบาทที่เอาไปบริจาคหมด แบบนี้ถือว่าผิดวัตถุประสงค์ของสมาคมหรือไม่?
chavlikit

โพสต์ที่ 8

ปัญหาคือแบบนี้ ในเมื่อเป็น "สมาคม" ดังนั้นอย่างที่คุณ wj ว่าคือมันมีกฏหมายรองรับ มีหน้าที่และความรับผิดชอบที่ต้องทำตามกฏหมาย ถ้าไม่อยากทำ ก็ไม่มีใครว่า แต่อย่าใช้คำว่า "สมาคม" นำหน้า เลี่ยงไปใช้คำว่า "ชมรม" หรืออะไรก็ได้ แบบนี้ก็จบ (เพราะคำว่าชมรมนั้น ไม่มีกฎหมายบังคับว่าต้องจดทะเบียน และไม่มีฐานะเป็นนิติบุคคลไม่เหมือนสมาคม จะทำอะไรก็สะดวกกว่า) แต่ถ้าอยากใช้คำว่า "สมาคม" จริงๆ ก็ต้องทำให้ถูกกฏหมาย ไม่เช่นนั้นก็ถือว่าเป็นสมาคมเถื่อน

หรือถ้าชอบบริจาคช่วยสังคม แนะนำให้จดทะเบียนใหม่เป็นมูลนิธิจะดีกว่าครับ เพราะตามกฏหมาย "มูลนิธิไม่มีสมาชิกและไม่มีที่ประชุมใหญ่สมาชิก ดังนั้นจึงไม่มีการกำกับดูแลจากภายในเหมือนกับสมาคม แต่มีการกำกับดูแลภายนอกโดยรัฐ โดยนายทะเบียนมูลนิธิ หรือโดยผู้มีส่วนเกี่ยวข้องเท่านั้น" แบบนี้ก็สะดวกเหมือนกัน

ต้องเลือกทางนะครับ ว่าจะเอาอะไร ระหว่างสมาคม ชมรม หรือมูลนิธิ ไม่ใช่แบบปัจจุบันนี้ที่ขี้นชื่อว่าสมาคม แต่บริหารงานแบบชมรม
Thai VI Officer
ผู้ติดตาม: 1398

โพสต์ที่ 9

เรียนเพื่อนสมาชิกสมาคม

ขออภัยที่ตอบคำถามล่าช้าครับ ขออนุญาตแสดงวัตถุประสงค์ของสมาคมและข้อบังคับที่เกี่ยวข้องกับการแต่งตั้งกรรมการดังต่อไปนี้
2023-07-13 (5).png

2023-07-13 (3).png

2023-07-13 (6).png

2023-07-13 (1).png

ขออนุญาตตอบข้อสงสัยของเพื่อนสมาชิกดังนี้
chavlikit เขียน:
จันทร์ มิ.ย. 26, 2023 6:58 pm
อยากสอบถามว่าคณะกรรมการบริหารสมาคม มีกฎเกณฑ์เขียนไว้ตรงไหนหรือเปล่าครับว่าเลือกเข้ามาโดยใช้วิธีอะไร ใครเลือกเข้ามา ให้สมาชิก vote เลือกได้หรือเปล่า
คณะกรรมการสมาคมชุดแรกมาจากทีมงานที่ร่วมกันก่อตั้งและจดทะเบียน "สมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า (ประเทศไทย)"
ซึ่งต่อยอดจาก "ชมรมนักลงทุนเน้นคุณค่า" โดยคณะกรรมการสมาคมจะเป็นสมาชิกสามัญซึ่งมีสิทธิ์ในการออกเสียงลงมติต่างๆในที่ประชุม รวมถึงมติการแต่งตั้งกรรมการสมาคมคนต่อไปซึ่งคัดเลือกจากอนุกรรมการ หรือทีมงานที่ช่วยงานสมาคมในด้านต่างๆ โดยทั้งคณะกรรมการ อนุกรรมการ และทีมงานต่างๆไม่ได้รับค่าตอบแทนใดๆ

พุธ ก.ค. 12, 2023 10:07 pm
ควรต้องเปลี่ยนวิธีให้โปร่งใสหรือไม่? ในเมื่อพวกคุณก็ลงทะเบียนเป็นสมาคมที่เป็นกิจจะลักษณะ มีการเก็บเงินค่าสมาชิก แต่เลือกกรรมการสมาคมกันเองแบบ private club ตัดสินใจกันอยู่ไม่กี่คน? ควรต้องให้สมาชิกสมาคมมีส่วนร่วมในการตัดสินใจหรือไม่?
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ รับไว้พิจารณาครับ

พฤหัสฯ. ก.ค. 13, 2023 12:11 pm
รายรับรายจ่ายเป็นยังไงก็รายงานให้สมาชิกรับทราบ ควรให้สมาชิกมีสิทธิมีเสียงมีส่วนออกความเห็นด้วยว่าจะเอาเงินไปใช้ทำอะไรบ้าง ผมเห็นสมาคมหรือนิติบุคคลที่ไหนถ้ามีเรื่องเงินๆทองๆเข้ามาเกี่ยวข้องเขาก็ทำให้โปร่งใสกันทั้งนั้น
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ รับไว้พิจารณาเพื่อความโปร่งใสมากขึ้นครับ
ขอแสดงความนับถือ
สมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า (ประเทศไทย)
chavlikit

โพสต์ที่ 10

ขอบคุณที่มาชี้แจงครับ
chavlikit

โพสต์ที่ 11

อยากรบกวนทางสมาคมให้ upload เอกสารเหล่านี้ขี้นหน้า webboard เป็น pinned message ด้วยครับ (ขอฉบับเต็ม เพราะที่มา post screenshot ตรงนี้มีไม่ครบหน้าครับ)
chavlikit

โพสต์ที่ 12

ขอย้ำว่าอยากให้ upload เอกสารเหล่านี้ขี้นหน้า webboad เป็น pinned message ให้สมาชิกทุกคนได้ดูครับ จะได้ไม่มีข้อกังขา ในอนาคตสมาชิกจะได้ไม่ต้องมาถามๆอีก พวกนี้ก็เป็น public information อยู่แล้วไม่มีความจำเป็นที่ต้องอิดออดไม่อยากเปิดเผย (ซึ่งทำให้คนยิ่งสงสัย) สมาชิกหลายคนก็สอบถามมาเป็นเดือนๆแล้วก็เงียบเฉย ถ้าไม่ถูกกดดันก็คงไม่มาชี้แจง

โพสต์ที่ 13

ศุกร์ ก.ค. 14, 2023 10:53 am
อยากรบกวนทางสมาคมให้ upload เอกสารเหล่านี้ขี้นหน้า webboard เป็น pinned message ด้วยครับ (ขอฉบับเต็ม เพราะที่มา post screenshot ตรงนี้มีไม่ครบหน้าครับ)
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

นำขึ้นไปรวมเป็นกระทู้ "กฎ กติกา มารยาทในการใช้เว็บบอร์ด และข้อบังคับของสมาคมฯ" แล้วครับ
viewtopic.php?p=1979298#p1979298
สมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า (ประเทศไทย)
wj

โพสต์ที่ 14

ฝากท่านนายกไปหลังไมค์แล้วครับ
พูดคุยกันได้ https://www.facebook.com/value.investing.freedo
chavlikit

โพสต์ที่ 15

ผมในฐานะสมาชิกคนหนึ่ง ขอใช้สิทธิในฐานะสมาชิก ตามกฏข้อบังคับของสมาคม ขอตรวจสอบเอกสารบัญชีและทรัพย์สิน รวมทั้งเอกสารรายรับรายจ่ายของทางสมาคมภายในปีที่ผ่านมาด้วยครับ

ขอใช้พื้นที่ตรงนี่แจ้งเป็นทางการการต่อกรรมการของสมาคมครับ ขอให้สมาคมแจ้งตอบรับคำขอของผมด้วยครับ

ขอบคุณครับ
chavlikit

โพสต์ที่ 16

เรียนถามคุณ wj หรือผู้รู้กฏหมายท่านอื่น

การที่สมาชิกวิสามัญของสมาคมซึ่งจ่ายเงินค่าบำรุงทุกปี แต่ไม่สามารถตรวจสอบกำกับการใช้จ่ายเงินของกรรมการสมาคม ที่ไม่ได้มาจากการเลือกตั้งของสมาชิกวิสามัญ ที่ไม่มี accountability ต่อสมาชิกวิสามัญ ถามว่าแบบนี้ผิดกฏหมายพรบ.สมาคมตรงไหนหรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ

ปล สำหรับสมาชิกที่สนใจมาตรวจสอบ สอบถามการบริหารงานของสมาคมนั้น สมาคมต้องขอบคุณด้วยซ้ำครับ เพราะถือว่าเป็นสมาชิกที่ดีทำหน้าที่ของตัวเองได้ครบถ้วน ยอมเสียสละเวลามาจี้มาถาม มาช่วยกันรักษาสิทธิ์ให้สมาชิกด้วยกัน ซึ่งถ้าสมาคมไม่ต้องการได้รับการตรวจสอบ รู้สึกรำคาญเสียเวลาต้องมาตอบคำถามเหล่านี้ ก็ไม่ต้องจดทะเบียนเป็นสมาคมครับ เป็นชมรมเหมือนเดิมไป ไม่มีใครบังคับ
chavlikit

โพสต์ที่ 17

สมาคม thai vi ครับ คุณต้องยอมรับว่าเรื่องธรรมาภิบาลเรื่องความรับผิดชอบต่อสมาชิกนี่อ่อนด้อยมากจริงๆ ถ้าผมไม่จี้ถามทุกช่องทางกัดไม่ปล่อย ถามว่ากะอีแค่กฏข้อบังคับสมาคมชาตินี้จะได้เห็นไหม? คุณตั้งสมาคมมา 20 ปีแน่นอนว่าต้องมีคนถามบ้าง แต่ทุกครั้งคุณก็ไม่สนใจเงียบเฉยจนคนเขาเบื่อไปเอง พึ่งจะมาได้เห็นกันเป็นบุญตานี่แหละ ทีเรื่องการกุศลเรื่อง ESG คุณเสียเงินเสียเวลาให้ได้ แต่กับสมาชิกคุณไม่ใส่ใจไม่ให้เกียรติเลย เคยได้ยินไหมครับสุภาษิตฝรั่งที่ว่า charity begins at home

เรื่องเอกสารบัญชีรายรับรายจ่ายผมได้ขอตรวจสอบอย่างเป็นทางการไปแล้ว จะรอดูว่าต้องใช้ความพยายามแค่ไหนถึงจะได้เห็น
ดำ
ผู้ติดตาม: 88

โพสต์ที่ 18

ไหนๆ ก็ขอออกความเห็นด้วยคนแล้วกันครับ

ผมเข้าใจว่าเว็บนี้ก่อตั้งขึ้นด้วยเจตนาที่ดี ตั้งแต่ยุคพี่มน ต่อมาพี่เจ๋งก็ช่วยให้เป็นที่รู้จักมากขึ้น จนมีความคิดริเริ่มให้เก็บค่าสมาชิก เพราะแต่แรกนี่คนทำเว็บต้องควักเงินกันเองมาตลอด

แต่มาถึงปัจจุบัน สังคมไทยวีไอมันใหญ่ขึ้นเรื่อยๆ กลายเป็นสมาคม การที่จะทำให้ทุกอย่างโปร่งใสเป็นตัวอย่างสังคมนักลงทุนที่ดีมีคุณภาพมีมาตรฐาน ผมก็เห็นด้วย

พวกเราน่าจะรู้อยู่ว่าในสังคมตลาดหุ้นมันเต็มไปด้วยเสือสิงห์กระทิงแรด มีการแสวงหาประโยชน์ต่างๆ นาๆ การฉ้อฉลหลอกลวงเอาเปรียบมีสารพัดแบบ ถ้าไทยวีไอจะช่วยยกระดับคุณภาพสังคมหุ้นขึ้นมา คงมีแต่คนสรรเสริญ

ยุคนี้เห็นคนเรียกร้องความโปร่งใสกัน ก็ขอเรียกร้องว่าสมาชิกท่านใดเห็นด้วยก็อยากให้ช่วยออกความเห็น เผื่อว่าทางผู้รับผิดชอบจะมองเห็นความสำคัญเรื่องนี้ครับ
romee
ผู้ติดตาม: 110

โพสต์ที่ 19

เรื่องอื่นหลายท่านได้พูดไปแล้ว ตรงใจหลายข้อโดยเฉพาะพี่wj

และผมก็เคยได้ยินเหตุผลเรื่องการเลือกกันเองในกลุ่ม จากอดีตกรรมการบางท่าน ซึ่งบางข้อผมก็ไม่เห็นด้วยเท่าไร แต่ก็เข้าใจในมุมมองของพวกเขา

สิ่งที่ผมขอเสนอเพิ่มแล้วกันนะครับ คือถ้ามองว่าคนที่จ่ายเงินเป็นสมาชิกเวบ เป็น1ในสมาชิกของสมาคม ก็อยากให้ยอมรับเสียงของสมาชิกไปเลือกกรรมการด้วย(กี่คนก็ว่ากันไป) แต่ไม่รู้ว่าข้อนี้ทางกฎหมายทำได้มั้ย

แน่นอนคนที่เข้าไป อาจจะเจอคนห่วยแตก จ้องจะเข้าไปแสวงผลประโยชน์ใส่ตัวเอง หรือเจอพวกกรรมการ หรือนายก หรือบุคคลแบบเกรียนๆ เข้ามาในสมาคม(แบบที่กรรมการในอดีตเคยกังวล) แต่ผมก็ยังเชื่อในแง่บวก มากกว่า ว่าฟังเสียงประชาชน เอ้ย ฟังเสียงสมาชิกยังไงก็ดีกว่า
(เหมือนการเมืองในประเทศนี้เลย 😆)

ผมยังเชื่อเรื่องการฟังเสียงสมาชิก, ไม่พอใจกันก็พูดคุยกันแบบมีวุฒิภาวะ เพื่อประโยชน์ของสมาชิก แบบที่เป็นมาและคาดหวังใหัพัฒนาการขึ้นไปเรื่อยๆ ครับ
อย่าเชื่ออะไรผมนักเลย ผมโชว์โง่บ่อยมาก -..-

"ซื้อที่high ขายที่low Showแต่ดอย ทะยอยcut"
Thai VI Mod
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 20

ขออนุญาตย้ายไปห้อง Asking Staff ครับ

โพสต์ที่ 21

เสาร์ ก.ค. 15, 2023 1:53 pm
ผมในฐานะสมาชิกคนหนึ่ง ขอใช้สิทธิในฐานะสมาชิก ตามกฏข้อบังคับของสมาคม ขอตรวจสอบเอกสารบัญชีและทรัพย์สิน รวมทั้งเอกสารรายรับรายจ่ายของทางสมาคมภายในปีที่ผ่านมาด้วยครับ

ขอใช้พื้นที่ตรงนี่แจ้งเป็นทางการการต่อกรรมการของสมาคมครับ ขอให้สมาคมแจ้งตอบรับคำขอของผมด้วยครับ

ขอบคุณครับ
รับทราบครับ นำเรื่องแจ้งให้คณะกรรมการทราบแล้ว จะแจ้งความคืบหน้าให้สมาชิกทราบภายหลังครับ

โพสต์ที่ 22

เสาร์ ก.ค. 15, 2023 1:53 pm

ขอบคุณครับ
เรียนคุณ chavlikit

ทางคณะกรรมการสมาคมฯ มีมติ ให้คุณ chavlikit และสมาชิกที่สนใจ สามารถเข้ามาตรวจสอบเอกสารบัญชีและทรัพย์สินของสมาคมฯ ณ.ที่ทำการของสมาคมฯ โดยจัดให้มี

1. เหรัญญิกและกรรมการ ซึ่งดูแลด้านบัญชีและการเงิน
2. ตัวแทนจากสำนักงานบัญชี
3. เจ้าหน้าที่ประจำของสมาคมฯ
4. กรรมการหรือตัวแทนของกรรมการ (เพิ่มเติม)

คอยตอบคำถามและข้อสงสัยของสมาชิกโดยมีเงื่อนไขที่ต้องปฏิบัติดังต่อไปนี้

1. เป็นสมาชิกวิสามัญของสมาคมฯ โดยสมาชิกภาพของสมาชิกไม่สิ้นสุดลงก่อนเดือน ธันวาคม 2566
2. ห้ามมิให้สมาชิกใช้เครื่องมือสื่อสารในระหว่างการตรวจสอบเอกสาร เพื่อปกป้องข้อมูลส่วนตัวของสมาชิกท่านอื่นๆ
3. อนุญาตให้สมาชิกใช้ Tablet หรือ Notebook โดยต้องปิดกันกล้องหน้าและกล้องหลัง ด้วยเหตุผลเดียวกับข้อ 2
4. สมาชิกอนุญาตให้เจ้าหน้าที่ประจำของสมาคมฯ บันทึกภาพเคลื่อนไหวและเสียง ตลอดการตรวจสอบเอกสารบัญชีและทรัพย์สินของสมาคมฯ เผื่อกรณีเอกสาร หรือทรัพย์สินของสมาคมฯ เสียหาย หรือ สูญหาย

โดยคณะกรรมการเห็นว่าช่วงเวลาที่เหมาะสมคือ หลังจาก ประชุมใหญ่สามัญประจำปีของสมาคมฯ ที่ต้องจัดภายในเดือนตุลาคมของทุกปี ซึ่งมีวาระที่ เหรัญญิก แถลงบัญชีรายรับรายจ่าย และบัญชีงบดุลของปีที่ผ่านมา ต่อคณะกรรมการสมาคมฯ

รบกวนคุณ chavlikit แจ้งวันและเวลาล่วงหน้า (ทุกวันที่สะดวก จันทร์ถึงศุกร์ ตลอดเดือนพฤศจิกายน 2566) เพื่อเข้ามาตรวจสอบเอกสารบัญชีและทรัพย์สิน ณ.ที่ทำการของสมาคมฯ โดยเจ้าหน้าที่ประจำของสมาคมฯ จะเป็นผู้ประสานงานนัดบุคคลที่เกี่ยวข้องเพื่อได้วันและเวลาที่ทุกท่านสะดวก ก่อนที่จะประกาศให้สมาชิกท่านอื่นที่สนใจทราบล่วงหน้าโดยทั่วกัน

จึงเรียนมาเพื่อทราบ
คณะกรรมการสมาคมฯ
chavlikit

โพสต์ที่ 23

เรียนกรรมการสมาคม

อยากขอให้สมาคม upload เอกสารเหล่านี้ขี้น webboard ให้สมาชิกทุกคนได้ดูครับ ส่วนข้อมูลตรงไหนที่เกี่ยวข้องกับข้อมูลส่วนบุคคล เป็น private information ไม่ควรเปิดเผย ก็ยกเว้นในส่วนนี้ไปครับ หากที่ผมแนะนำไม่เหมาะสมตรงไหนขอให้ชี้แจงให้ทราบด้วยครับ
chavlikit

โพสต์ที่ 24

บอกตรงๆผมไม่ว่างขนาดจะไปดูด้วยตัวเอง แค่อยากดูรายรับรายจ่ายปีที่ผ่านมาว่ารับเงินมาเท่าไหร่ใช้จ่ายอะไรกันบ้าง ทำไมต้องทำเรื่องง่ายให้เป็นเรื่องยาก? ในเมื่อสมาคมก็ไม่หวังผลกำไร ไม่ได้เป็นสมาคมการค้า ทำเพื่อการกุศล ดังนั้นตัวเลขพวกนี้เปิดเผยได้อยู่แล้ว ถ้าผมเป็นกรรมการจะสั่งให้ upload ข้อมูลพวกนี้ขี้น webboard เลยไม่ต้องให้สมาชิกถามด้วยซ้ำ (ตรงไหนที่มีข้อมูลส่วนบุคคลก็ตัดออกก็จบ) ขนาดหมู่บ้านผมนิติบุคคลหมู่บ้านกระจอกงอกง่อยรายรับไม่กี่แสนต่อปี เขายังมี board ปิดประกาศ มีส่งจดหมายส่งไปรษณีย์ให้ลูกบ้าน มี scan งบส่งให้ลูกบ้านทาง line อีกโดยที่ไม่ต้องจี้ไม่ต้องถาม

สมาชิกก็พูดกันถึงเรื่องเรื่องธรรมาภิบาลเรื่องความโปร่งใสกันเยอะแล้ว ว่าสมาคมควรต้องทำต้วเป็นตัวอย่างให้สมกับที่ขี้นชื่อว่าเป็นสมาคมนักลงทุนคุณค่า ต้องทำมากกว่า ต้องโปร่งใสกว่าที่อื่นๆด้วยซ้ำ แต่นี่มาถึงก็เงื่อนไขยุบยับ มองสมาชิกอย่างกับฝ่ายตรงข้ามที่ประสงค์ร้าย เลยต้องเตรียมพร้อมรบเต็มที่ต้องมีการอัดวีดีโออีก พวกคุณไม่อายตัวเองบ้างหรือครับ?
wj

โพสต์ที่ 25

เอาตรงๆนะครับสมาคม กฎของสมาคมข้อ38ให้ใช้กฎหมายบังคับครับ ถ้าอันไหนมันขัดกฎหมาย
และมันขัดไปหมด
และถ้าจะให้ใช้กฎหมาย ผมว่าสมาคมต้องหาที่ปรึกษากฎหมายมาคุยแล้วครับ ผมเองอย่างที่บอกเราเห็นที่นี่เหมือนบ้าน และสมาคมต้องชี้แจงงบครับ ไป upload ในส่วนที่เฉพาะสมาชิกดูได้
อะไรที่มันคือหน้าที่สมาคม สมาคมต้องทำครับเรื่องข้อมูลส่วนตัวอะไรนั้นเป็นสิ่งที่ฟังไม่ขึ้นครับ เพราะกรรมการดำเนินการด้วยเหตุที่เป็นตัวแทนสมาคมซึ่งอยู่ในฐานะของนิติบุคคล

สมาคมจะเอาแบบกฎหมายชนกฎหมายใช่ไหมครับที่พูดแบบนั้น
คุณไปถ่าย vdo สมาชิกไว้ใช้ข้อไหนข้อกฎสมาคม หนักเข้าไปใหญ่เลยคนไหนคิดเรื่องนี้ครับ สมาคม
wj

โพสต์ที่ 26

ผมข้ออ้างถึงข้อบังคับสมาคมข้อ 10.4 สมาชิกร้องขอตรวจสอบบัญชีได้
ข้อ 16.9 มีหน้าที่ต้องจัดทำเอกสารแทบทุกเรื่อง ให้สมาชิกดู ไม่ใช่สมาชิกต้องไปดู คุณก็ส่งสำเนาเข้า inbox จบ ขีดฆ่าว่าสำหรับสมาชิก นาย กอ ก็ว่าไป เอกสารพวกนี้สมาคมทำอยู่แล้ว ต้องรายงานที่ประชุมอยู่แล้วไม่น่าจะเป็นภาระ

แต่จะให้โปร่งใส ก็ใส่กระทู้เลย ใครเอาไปทำให้เสียหายก็ฟ้องไปเลยทั้่งอาญาและแพ่ง

ข้อให้สมาคมอ้างหน่อยว่าข้อไหนที่คุณไปถ่าย vdo สมาชิกระหว่างการตรวจสอบได้ ถ้าเขาละเมิดอะไรสมาคมก็ไปว่ากันที่ศาลครับ
และเรื่องการชี้แจง สมาชิกสามารถขอได้ ไม่จำเป็นต้องกำหนดเวลา เพราะข้อบังคับและกฎหมายตีความได้ว่า สมาคมมีหน้าที่ทำเอกสารอยู่แล้วและพร้อมที่จะชี้แจง ไม่ใช่บริษัทมหาชนนะครับ ที่งบเปิดไม่ได้เพราะมีส่วนได้เสีย
และสมาชิกสามารถขอย้อนหลังได้นะครับ ไม่จำเป็นต้องปี 2566 จะขอดูปี 2565 2564 ก็ได้
ส่วนเรื่องการเลือกตั้งกรรมการ วิธีในข้อบังคับสมาคมขัดกับกฎหมายครับ และตามข้อ38 ต้องนำกฎหมายมาใช้
การแสดงถึงธรรมาภิบาลด้วยการชี้แจงการดำเนินงานทำไมมันมี maot หรือ barrier จังครับ สมาชิกเข้าถึงยากจัง
เวลาท่านไปขอดูงบการเงินหรือข้อมูลของบริษัทที่ท่านถือหุ้น ถ้ามันยากขนาดนี้ท่านคิดว่ามีดีกับใครครับ ไม่มีเลย เพราะคนที่ทำอะไรถูกต้องไม่มีอะไรน่ากลัวเลย สมาคมเราก็มีแต่คนดีๆมาตลอด อย่างไปทำกำแพงให้สูงในเรื่องนี้เลยครับ ทำกำแพงแบบต่ำๆ และดูสง่าจะดีกว่า

โพสต์ที่ 27

เรียนคุณ chavlikit, wj และเพื่อนสมาชิก

ตามที่คณะกรรมการตอบรับคำแนะนำของคุณ chavlikit เพื่อความโปร่งใส เมื่อวันที่ 14 กรกฎาคม 2566

ทางสมาคมฯ ได้เผยแพร่ “งบแสดงฐานะการเงิน รายได้และค่าใช้จ่าย” ที่ห้อง viewforum.php?f=96 โดยเผยแพร่ตั้งแต่ปี 2555 ซึ่งเป็นปีที่ก่อตั้งสมาคมฯ ถึงปี 2564

สำหรับ “งบแสดงฐานะการเงิน รายได้และค่าใช้จ่าย” ปี 2565 อยู่ในขั้นตอนของสำนักงานบัญชี และรอสอบทานจากผู้ตรวจสอบบัญชี หลังจากนำเข้าประชุมใหญ่สามัญประจำปีของสมาคมฯ ซึ่งมีวาระที่ เหรัญญิก แถลงบัญชีรายรับรายจ่าย และบัญชีงบดุลของปีที่ผ่านมา ต่อคณะกรรมการสมาคมฯ แล้ว จะเผยแพร่ที่ห้อง “งบแสดงฐานะการเงิน รายได้และค่าใช้จ่าย” ในเวลาถัดไป

ทั้งนี้ตามที่คุณ chavlikit แจ้ง “ขอตรวจสอบเอกสารบัญชีและทรัพย์สิน รวมทั้งเอกสารรายรับรายจ่ายของทางสมาคมภายในปีที่ผ่านมา” เมื่อวันที่ 15 กรกฏาคม 2566 ถ้าคุณ chavlikit หมายถึงเอกสารรายรับรายจ่ายโดยละเอียดในระดับธุรกรรม คณะกรรมการขอยืนยันตามมติที่แจ้งไว้เมื่อวันที่ 19 กรกฎาคม 2566 ว่าต้องตรวจสอบ ณ.ที่ทำการสมาคมฯ เท่านั้น

ทางสมาคมฯ เห็นถึงความสำคัญเรื่องความโปร่งใส และขอขอบคุณเพื่อนสมาชิกสำหรับคำแนะนำมา ณ.ที่นี้

จึงเรียนมาเพื่อทราบ
คณะกรรมการสมาคมฯ
โพสต์โพสต์