แจ้งกรรมการขอตรวจสอบบัญชีของสมาคม

ถามปัญหาเกี่ยวกับการใช้งานเว็บ thaivi.org และข้อเสนอแนะ ความคิดเห็นต่อเว็บบอร์ด

โพสต์ โพสต์
chavlikit
Verified User
ผู้ติดตาม: 14

แจ้งกรรมการขอตรวจสอบบัญชีของสมาคม

โพสต์ที่ 1

ผมในฐานะสมาชิกคนหนึ่ง ขอใช้สิทธิในฐานะสมาชิก ตามกฏข้อบังคับของสมาคม ขอตรวจสอบเอกสารบัญชีและทรัพย์สิน รวมทั้งเอกสารรายรับรายจ่ายของทางสมาคมภายในปีที่ผ่านมาด้วยครับ

ขอใช้พื้นที่ตรงนี่แจ้งเป็นทางการต่อกรรมการของสมาคมครับ ขอให้สมาคมแจ้งตอบรับคำขอของผมด้วยครับ

ขอบคุณครับ
Feudalz
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 305

Re: แจ้งกรรมการขอตรวจสอบบัญชีของสมาคม

โพสต์ที่ 2

น่าจะส่งสำเนาบัตรประชาชนเพื่อนยืนยันว่าเป็นตัวจริง พร้อมแจ้งชื่อจริงไปยังเจ้าหน้าที่สมาคม เพื่อขอดูบัญชีไหมครับ ตามกฎข้อบังคับ?
chavlikit

Re: แจ้งกรรมการขอตรวจสอบบัญชีของสมาคม

โพสต์ที่ 3

กฏข้อบังคับไม่ได้กำหนดว่าต้องใช้ช่องทางไหน

อีกอย่างในเมื่อเป็นสมาคมที่ไม่ได้หวังผลกำไร ไม่ได้ทำการค้า เรื่องงบรายรับรายจ่ายเรื่องทรัพย์สินถ้าบริสุทธิ์ใจถามว่าถ้าจะ post ให้สมาชิกได้ดูกันบน webboard ทำแบบนี้ถามว่ามีอะไรเสียหายครับ?
chavlikit

โพสต์ที่ 4

จริงๆเรื่องงบดุลเรื่องบัญชีพวกนี้สมาชิกไม่ต้องขอด้วยซ้ำครับ เป็นหน้าที่ตามกฏหมายของสมาคมที่ต้องเปิดเผยให้สมาชิกทราบอยู่แล้วโดยไม่ต้องถาม ขนาดหมู่บ้านผมนิติบุคคลหมู่บ้านกระจอกงอกง่อยรายรับไม่กี่แสนต่อปี เขายังมี board ปิดประกาศ มีส่งจดหมายส่งไปรษณีย์ให้ลูกบ้าน มี scan งบส่งให้ลูกบ้านทาง line อีกโดยที่ไม่ต้องจี้ไม่ต้องถาม

ถ้าต้องให้ผมทำอย่างที่คุณ feudalz ว่า แบบนี้เรื่องธรรมาภิบาลเรื่องจริยธรรมเรื่องความรับผิดชอบของตัวเองไม่เหลือแล้วครับ
chavlikit

โพสต์ที่ 5

เรื่องนี้มี discussion กันที่กระทู้นี้อยู่ครับ

viewtopic.php?p=1979356#p1979356

อยากให้สมาชิกทุกท่านไปพูดคุยแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันครับ
chavlikit

โพสต์ที่ 6

เอกสารบัญชีรายรับรายจ่ายพวกนี้ มันมีเรียบร้อยอยู่แล้ว แค่ถ่ายรูปแล้ว upload แล้ว post ก็จบครับ ใช้เวลา 5 นาที 10 นาทีก็เสร็จ ถามว่าทำแบบนี้ไม่เหมาะสมตรงไหน?

การที่ต้องใช้สำเนาบัตรประชาชนโน่นๆนี่ๆ แบบนั้นมัน mindset แบบหน่วยงานราชการไทยครับ เราอยากให้สมาคมของเราเป็นแบบนี้หรือครับ

ขอ quote คุณ wj มาไว้ตรงนี้ครับ เขียนได้ถูกใจผมมาก

"เรานักลงทุนvi ก็เน้นเสมอว่า ธรรมภิบาลคือสิ่งสำคัญในการเลือกลงทุน สมาคมเองก็น่าจะตะหนักถึงเรื่องนี้นะครับ ทำให้มันถูกและละเอียดยิ่งกว่าสมาคมอื่นๆยิ่งดีครับ เพราะเราคือนักลงทุนVI ที่ชอบเรื่องความโปร่งใส การทำคุณประโยชน์ให้แก่ผู้มีส่วนได้เสียทุกภาคส่วน"

การที่ผมมาต่อสู้ดิ้นรนตรงนี้ก็เพื่อผลประโยชน์ของสมาชิกด้วยกันทั้งนั้น สมาชิกต้องมาช่วยกัน post เข้าข้างผมบ้างนะครับ สิทธิของเราเงินค่าสมาชิกของเราต้องช่วยกันตรวจสอบครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Thai VI Officer
ผู้ติดตาม: 1401

โพสต์ที่ 7

รับทราบครับ นำเรื่องแจ้งให้คณะกรรมการทราบแล้ว จะแจ้งความคืบหน้าให้สมาชิกทราบภายหลังครับ
ขอแสดงความนับถือ
สมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า (ประเทศไทย)
ภาพประจำตัวสมาชิก
Thai VI Officer
ผู้ติดตาม: 1401

โพสต์ที่ 8

เรียนคุณ chavlikit

ทางคณะกรรมการสมาคมฯ มีมติ ให้คุณ chavlikit และสมาชิกที่สนใจ สามารถเข้ามาตรวจสอบเอกสารบัญชีและทรัพย์สินของสมาคมฯ ณ.ที่ทำการของสมาคมฯ โดยจัดให้มี

1. เหรัญญิกและกรรมการ ซึ่งดูแลด้านบัญชีและการเงิน
2. ตัวแทนจากสำนักงานบัญชี
3. เจ้าหน้าที่ประจำของสมาคมฯ
4. กรรมการหรือตัวแทนของกรรมการ (เพิ่มเติม)

คอยตอบคำถามและข้อสงสัยของสมาชิกโดยมีเงื่อนไขที่ต้องปฏิบัติดังต่อไปนี้

1. เป็นสมาชิกวิสามัญของสมาคมฯ โดยสมาชิกภาพของสมาชิกไม่สิ้นสุดลงก่อนเดือน ธันวาคม 2566
2. ห้ามมิให้สมาชิกใช้เครื่องมือสื่อสารในระหว่างการตรวจสอบเอกสาร เพื่อปกป้องข้อมูลส่วนตัวของสมาชิกท่านอื่นๆ
3. อนุญาตให้สมาชิกใช้ Tablet หรือ Notebook โดยต้องปิดกันกล้องหน้าและกล้องหลัง ด้วยเหตุผลเดียวกับข้อ 2
4. สมาชิกอนุญาตให้เจ้าหน้าที่ประจำของสมาคมฯ บันทึกภาพเคลื่อนไหวและเสียง ตลอดการตรวจสอบเอกสารบัญชีและทรัพย์สินของสมาคมฯ เผื่อกรณีเอกสาร หรือทรัพย์สินของสมาคมฯ เสียหาย หรือ สูญหาย

โดยคณะกรรมการเห็นว่าช่วงเวลาที่เหมาะสมคือ หลังจาก ประชุมใหญ่สามัญประจำปีของสมาคมฯ ที่ต้องจัดภายในเดือนตุลาคมของทุกปี ซึ่งมีวาระที่ เหรัญญิก แถลงบัญชีรายรับรายจ่าย และบัญชีงบดุลของปีที่ผ่านมา ต่อคณะกรรมการสมาคมฯ

รบกวนคุณ chavlikit แจ้งวันและเวลาล่วงหน้า (ทุกวันที่สะดวก จันทร์ถึงศุกร์ ตลอดเดือนพฤศจิกายน 2566) เพื่อเข้ามาตรวจสอบเอกสารบัญชีและทรัพย์สิน ณ.ที่ทำการของสมาคมฯ โดยเจ้าหน้าที่ประจำของสมาคมฯ จะเป็นผู้ประสานงานนัดบุคคลที่เกี่ยวข้องเพื่อได้วันและเวลาที่ทุกท่านสะดวก ก่อนที่จะประกาศให้สมาชิกท่านอื่นที่สนใจทราบล่วงหน้าโดยทั่วกัน

จึงเรียนมาเพื่อทราบ
คณะกรรมการสมาคมฯ
ขอแสดงความนับถือ
สมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า (ประเทศไทย)
โพสต์โพสต์