วิธีประเมินมูลค่าหุ้น

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
A81773

วิธีประเมินมูลค่าหุ้น

โพสต์ที่ 1

สวัสดีครับ คือผมอยากได้ไอเดียในการประเมินมูลค่าหุ้นน่ะครับ อยากทราบว่าแต่ละท่านมีวิธีในการประเมินมูลค่าหุ้นยังไง (เช่น DCF หรือ FWD P/E) หุ้นตัวไหนควรใช้ DCF หรือ FWD P/E เป็นต้น รบกวนขอคำแนะนำครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ส.สลึง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

Re: วิธีประเมินมูลค่าหุ้น

โพสต์ที่ 2

DCF เคยใช้ตอนร้อนวิชาครับ
ปัจจุบันไม่ได้ใช้

ส่วน FW PE ใช้อยู่ครับ
เอาไว้ scan หาหุ้น

ปัจจุบันที่ยังใช้อยู่ก็ PEG
เวลาดู Growth Stock
กับ Ratio ทั่วๆ ไป สำหรับ Value Stock

ส่วนตัวผมใช้วิธีธรรมดา
เลือกกิจการที่ไม่ซับซ้อน
และไม่ออกนอก Circle of Competence ของตัวเอง
เน้นเอาชัวร์ครับ
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
ภาพประจำตัวสมาชิก
Jimmy Rogers
ผู้ติดตาม: 18

โพสต์ที่ 3

การซื้อหุ้น คือซื้อธุรกิจคุณต้องเข้าใจธุรกิจก่อน เมื่อเข้าใจแล้วก็จะพอสามารถประมาณมูลค่าของมันได้ วัดจากเงินที่บริษัทผลิตได้ ทีนี้คุณก็จะพอเดาออกละ บริษัทที่ผลิตเงินมากกว่าควรมีราคามากกว่าหรือไม่ ความมั่นคงของบริษัทเป็นยังไง หรือในอนาคตบริษัทนี้จะสามารถผลิตเงินได้มากกว่าอีกบริษัทนึง ผลกระทบทางเศรษฐกิจ นโยบายต่าง เป็นต้นซึ่งคุณต้องเข้าใจเรื่องตรงนี้ก่อนครับ
ราคาคือสิ่งที่คุณจ่าย คุณค่าคือสิ่งที่คุณได้รับ
https://web.facebook.com/profile.php?id=61552196313029
A78314

โพสต์ที่ 4

มาตอบในฐานะมือใหม่นะครับ ใช้ PE PBV PEG ครับ แรกๆ มาศึกษา เคยคิดจะใช้ DCF เหมือนกัน แต่ย้อนกลับไปก่อนเข้าวงการการลงทุน เคยทำงานที่ต้องใช้ DCF ในการประเมินมูลค่าเหมือนกัน แล้วระลึกได้ว่า DCF ตัวแปรเยอะมากมาย และแต่ละตัวแปรก็เป็นมุมมองของแต่ละบุคคลมากๆ หมายถึง 10 คนทำ ก็ได้ออกมา 10 มูลค่า ที่เป็น range กว้างๆ และมันไม่มีผิดไม่มีถูก (แต่การจะถูกได้คือยากมากๆ เพราะเอาจริงๆ ผิดแทบทั้งนั้น) ยิ่งไปกว่านั้น เมื่อมูลค่าที่ทำโดย DCF ออกมาไม่ได้ดั่งใจ (คืออาจจะสูงเกินไป หรือต่ำเกินไป) ก็สามารถปรับตัวเลขใน assumption ตัวละนิดละหน่อยได้ แต่คือมูลค่ามันก็ยังอยู่ใน range นั้นแหละครับ ซึ่งผมคิดว่าในการลงทุนจริง เราสามารถยืดหยุ่นได้เยอะกว่านั้นมาก สุดท้ายก็คือกลับมาใช้ PE PBV ดู Growth ดูงบการเงิน ดูสตอรี่ของบริษัทครับ
xsutt
ผู้ติดตาม: 14

โพสต์ที่ 5

ผมชอบแบบง่าย ๆ Forward eps * PE
หรืออีกวิธีง่าย ๆ ก็มอง End State Market Cap
โพสต์โพสต์