TU กับ PTT

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
PAT309
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

TU กับ PTT

โพสต์ที่ 1

ผมรบกวนสอบถามท่านสมาชิก ว่ามีมุมมองในการลงทุน ระหว่างหุ้น TU กับ PTT ในเวลานี้เป็นอย่างไรบ้างครับ
ถ้าต้องเลือกระหว่าง 2 บริษัทนี้. ส่วนตัวคิดว่าด้วยมูลค่าตอนนี้น่าสนใจทั้งคู่ครับ

ปล. ผิดพลาดประการใด ต้องขออภัยด้วยครับ นักลงทุนมือใหม่ครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

Re: TU กับ PTT

โพสต์ที่ 2

ในชีวิตจริง...
ถ้ามีโอกาสไปเจอผู้หญิงในสเปกซัก 2 คน
ผมก็คงเลือกจีบทีละคน (ถรุยยยย...)

แต่ในตลาดหุ้น...
ถ้าเราเจอหุ้นในสเปคพร้อมกัน 2 ตัว
เราจะซื้อตัวใดตัวหนึ่ง
หรือจะเลือกซื้อทั้ง 2 ตัวก็ได้ครับ
ก็เลือกซื้อในสัดส่วนที่คิดว่าพอเหมาะกับตัวเอง
ไม่ต้องไปตามใคร

ส่วนตัวผม ถ้ามั่นใจมาก ก็จะซื้อมากหน่อย
ถ้ามั่นใจน้อยกว่าก็จะซื้อน้อยลงมาหน่อย

แต่ถ้าลังเล..ทำการบ้านเพิ่มครับ

ปล.
ผมไม่มีความเห็นเกี่ยวกับหุ้นรายตัวครับ
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
cattiger
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 3

market cap บริษัทลูกของปตทรวมกันตอนนี้อยู่ที่840000ล้านบาท ส่วนmarket cap PTT ตอนนี้อยู่ที่899735ล้านบาท ราคาบริษัทลูกตอนนี้ส่วนใหญ่ก็อยู่ในzoneต่ำด้วย ยกเว้นpttep ธุรกิจโรงแยกก๊าซและท่อส่งก๊าซ รวมถึงธุรกิจที่ปตททำมีมูลค่าแค่ 60000ล้านบาทเอง ปันผลตอนนี้ 6.35%
T.ded
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 4

มองว่า PTT เป็นหุ้นที่มีกำไรค่อนข้างสมำเสมอ ราคาลงมาระดับที่ให้ปันผล 6% ก็น่าสนใจซื้อเพื่อรับปันผล แต่ราคาหุ้นแกว่งอยู่ในกรอบมานานแล้ว หวังกำไรส่วนต่างราคาค่อนข้างยาก
โพสต์โพสต์