สอบถามผู้รู้เรื่องค่าใช้จ่ายตามลักษณะครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
jackaloner
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 7

สอบถามผู้รู้เรื่องค่าใช้จ่ายตามลักษณะครับ

โพสต์ที่ 1

1. ทำไมผมลองเอาค่าใช้ตามลักษณะทั้งหมดมารวมกันแล้วไม่เท่ากับ Cost of goods sold + sg&a เหรอครับ(ผมดูของบริษัท Dental corp) เพื่อนๆพอทราบไหมว่าค่าใช้จ่ายส่วนไหนมันหายไป พอดีผมเป็นมือใหม่กำลัง หัดคิด Fixed cost/Variable cost ครับ

2. สำหรับการคิด fixed cost นี่ผมคิดคร่าวๆโดยเอา ค่าเสื่อม +ค่าเช่า +ค่าจ้างพนักงาน คิดแบบนี้จะมีตกหล่นจุดไหนบ้าง ใครพอทราบไหมครับ หรือเพื่อนๆมีไอเดียการคิดส่วนนี้ยังไงกันบ้าง
โพสต์โพสต์