Edge ของการลงทุน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
A70300

Edge ของการลงทุน

โพสต์ที่ 1

สืบเนื่องจากคลิปนี้ครับ https://www.youtube.com/watch?v=K-vW9ByuXTE
Lauren Templeton(หลานของ Sir john) ได้พูดถึงedge ของการลงทุนที่จะเปลี่ยนไป

Edge ของการลงทุนยุคแรก Ben Graham เน้นหุ้นต่ำกว่ามูลค่าซึ่งดูได้ในBalance sheet โดยตรง

Edge ของการลงทุนยุคต่อมา เริ่มหาจากratio ต่างๆเช่น P/E, P/BV

Edge ของการลงทุนยุคปัจจุบัน มาจากการ analytics ดูข้อมูล qulitative

Edge ของการลงทุนคตจะเป็น psychology เนื่องจากเครื่องมือและskillของคนที่เพิ่มขึ้น ทำให้การวิเคราะห์ใกล้เคียงกัน?

มีความเห็นยังไงกันมั่งครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ส.สลึง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 74

Re: Edge ของการลงทุน

โพสต์ที่ 2

เห็นว่า..ผมเป็นคนตกยุคครับ :-(
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
A70300

โพสต์ที่ 3

ขออนุญาตขยายความหน่อยครับ PEที่หมายถึงคือcurrent PEอย่างเดียว แต่ถ้ามองforwardPE ยังคิดว่าไม่ตกยุคครับ
Green
ผู้ติดตาม: 231

โพสต์ที่ 4

คิดว่าเรื่อง psychology เป็นส่วนหนึ่งที่สำคัญ ครับ ที่ทำให้เราหาโอกาสและระวังตัวตอนมีความเสี่ยงได้
เราศึกษาเรื่องนี้ เอาไว้ น่าจะเป็นผลดีมากกว่าเสีย นะครับ
ถ้าเอามาลองใช้ใน playbook ของตัวเอง แล้วได้ผลดีต่อเนื่อง ก็ไม่เสียหายอะไรครับ

แต่ไม่แน่ใจว่าจะทำให้ถึงระดับเป็น edge เหนือกว่าตลาดมากๆ ไปในอนาคตได้ อีกนานหรือไม่
เคยฟังสัมภาษณ์อย่าง Stanley druckenmiller เอง บอกว่า หลังๆ signal ที่เค้าใช้ดูอารมณ์ตลาด
มันก็เริ่มๆ ใช้ไม่ได้ผล มันยากขึ้น จากพวก AI ที่เอามาใช้กันมากขึ้น
“Market prices are always wrong in the sense that they present a biased view of the future.”, Soros.

Blog about the investment playbook https://www.blockdit.com/alphainvesting
ksanasen
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 5

เท่าที่ผมเข้าใจ พวก Quantitive hedge funds ใหญ่ ๆ อย่าง Citadel, D.E. Shaw, Renaissance Technologies, และ Two Sigma พวกนี้ เขาต้องคอยแข่งขันในการ improve หรือเพิ่ม edge ในการปรับปรุง Algo Models / AI กับ big data ที่นำมาใช้กันอยู่ตลอดเวลา และด้วยทรัพยากรมหาศาล แต่นั่นก็เป็นอีกโลกเป็นอีกเกมส์การลงทุนนึงที่ชาว VI คงทำไม่ได้

แต่ก็ขำดีที่ตามประวัติ Jim Simons ตอนที่พัฒนาระบบของ Renaissance ใหม่ ๆ ก็มีใช้อารมณ์ของมนุษย์เข้ามา override โปรแกรมที่ใช้เทรดอยู่บ้างในยุคแรก ๆ ครับ : )

ผมคิดว่าเรื่องการวิเคราะห์ด้าน Qualitative ของบริษัทในเชิงลึก กับการควบคุมอารมณ์ และความเข้าใจด้าน Psychology และ Biases ต่าง ๆ ของตัวเราเอง ถ้าทำได้ดีก็ยังเป็น Edge สำหรับชาว VI ไปได้เรื่อย ๆ มังครับ ซึ่งหากจะเอาตัวเลขสัดส่วนที่ Li Lu (ศิษย์ Warren กับ Charlie) บอกว่า VI เป็นชนกลุ่มน้อย 5% ของนักลงทุนทั่ว ๆ ไป ซึ่งส่วนใหญ่ไม่ค่อยประสบความสำเร็จ เหมือนที่ Lauren นำเสนอสถิติด้าน performance ของ retail investors ไปใน lecture ของ clip นี้ฮะ
A70300

โพสต์ที่ 6

อยากศึกษาเพิ่มครับ Li Lu มีหนังสือหรือคลิปไหนที่ควรดูมั้ยครับ
ksanasen
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 7

A70300 เขียน:
พุธ ม.ค. 11, 2023 8:36 pm
อยากศึกษาเพิ่มครับ Li Lu มีหนังสือหรือคลิปไหนที่ควรดูมั้ยครับ
clip นี้เขาสอนที่ Columbia B-School คลาส VI ครับ

phpBB [video]
โพสต์โพสต์