อยากขอคำแนะนำนักลงทุนที่ลงทุนด้วยการไม่ CV ไม่คุยกับผู้บริหารหรือ IR แล้วลงทุนจนมีอิสระภาพทางด้านการเงิน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
A59699

อยากขอคำแนะนำนักลงทุนที่ลงทุนด้วยการไม่ CV ไม่คุยกับผู้บริหารหรือ IR แล้วลงทุนจนมีอิสระภาพทางด้านการเงิน

โพสต์ที่ 1

ว่าแต่ละท่านมีเคล็ดลับอย่างไรบ้างครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ส.สลึง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

Re: อยากขอคำแนะนำนักลงทุนที่ลงทุนด้วยการไม่ CV ไม่คุยกับผู้บริหารหรือ IR แล้วลงทุนจนมีอิสระภาพทางด้านการเงิน

โพสต์ที่ 2

อยากรู้เหมือนกัน
คือเมื่อเกือบจะ 20 ปีที่แล้ว

แต่...

ตอนนั้นผมไม่ได้เริ่มจากการตั้งคำถาม

ผมเริ่มจากการลงมือทำครับ :mrgreen:
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
A33410

Re: อยากขอคำแนะนำนักลงทุนที่ลงทุนด้วยการไม่ CV ไม่คุยกับผู้บริหารหรือ IR แล้วลงทุนจนมีอิสระภาพทางด้านการเงิน

โพสต์ที่ 3

อ่านเวปบอร์ดไทยวีไอครับ
khunsa
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

ด้วยอดีตงานที่เกี่ยวข้องกับการคุยกับ ผบห ค่อนข้างมาก จึงขอแอบให้ความเห็นเล็กๆ

ในเรื่องพวก inside, hot tips มีไม่มาก เพราะเราไม่ใช่คนแรกของเค้าหรอกคับ แต่สำคัญคือความเข้าใจในกิจการ, และ ตัวบุคคล เช่น ที่มาที่ไป จะทำอะไร จะทำไปทำไม จะทำไปเพื่อใคร ซึ่งส่วนตัวถือว่าจำเป็นที่จะทำให้เกิดความสบายใจในการร่วมทุนกันในระยะยาว อารมจะคบใครก็ต้องจับต้องมั๊งคับ มันแอบค่อนข้างจะขึ้นอยู่กับหัวข้อที่พูดคุยกัน เช่น หากถามกันแต่การเติบโตอีก 1-2 ไตรมาส หรือ ไปถามว่าบริษัทเป็นหุ้นประเภทอะไร (555 แอบแซว) มันก็คงไม่ได้ช่วยอะไรนัก

จิงๆ ข้อมูลเปิดเผยก็เพียงพอนะคับที่จะทำให้เราเข้าใจในสิ่งที่เราร่วมลงทุน (อาจใช้ความพยายามมากขึ้นสักนิด) เช่น ประชุมผถห, ประวัติการให้สัมภาษณ์, หรือแม้พวกหนังสือชีวประวัติ หรือบางครั้งหนังสือที่ ผบห แต่งเอง ก็มีนะคับ เออ พวกเราก็อย่าลืมดูข้อมูลทางการเงินกันด้วยว่าสอดคล้องกับการให้สัมภาษณ์หรือไม่ เช่น payout ratio, capex plan เป็นต้น

ปัจจุบัน ผมก็ early ออกมาลงทุนอย่างเดียว และแทบจะไม่มีการคุยกับ ผบห เป็นการส่วนตัวอีกต่อไป แต่ก็ไม่ได้รู้สึกว่าขาดข้อมูลที่สำคัญขนาดทำให้ไม่มั่นใจนะคับ อาจไม่มีคำแนะนำใดๆ นัก เพราะเราเองก็ยังไม่มีอิสระภาพ แต่มีคำว่าพอคับ
sssjjjj
ผู้ติดตาม: 59

โพสต์ที่ 5

ฟัง oppday ก็ได้ข้อมูลเหมือนไป CV นะครับ ไม่ต่างกัน ถ้าไม่ได้ไปถาม inside ผบ นะ
โพสต์โพสต์