สอบถามเรื่อง work from home หน่อยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
luckyman
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 16

สอบถามเรื่อง work from home หน่อยครับ

โพสต์ที่ 1

เห็นใน social พูดเรื่อง work from home น่าจะทำให้คนย้ายไปอยู่ต่างจังหวัด ใน กทม คนจะลดลง ออฟฟิศ และคอนโดน่าจะขายไม่ได้

ซึ่ง ผมก็ไม่ได้อยู่ใน กทม เลยขอสอบถามเพื่อนๆ ที่เป็นพนักงานออฟฟิศ กทม หน่อยครับ
1. ปัจจุบันสัดส่วนบริษัทที่ work from home เยอะไหมครับ
​2. คนใน กทม ย้ายไปอยู่ต่างจังหวัดกันเยอะไหมครับ เทียบกับ ก่อนโควิด (ถ้าเยอะ ก็น่าจะเป็นผลดี เพราะลดมลพิษ และกระจายรายได้ไป ตจว)
3. คนใช้ รถเมล์​ รถไฟฟ้า ลดลงเยอะไหมครับ สมัยก่อน รถไฟฟ้าอัดกับอย่างกับปลากระป๋องเลย
4. คอนโด กทม มีห้องที่เปิดไฟเยอะไหมครับ (สมัยก่อน ผมมักจะสังเกตคนอยู่คอนโด โดยดูจากห้องที่เปิดไฟ ถ้าคอนโดไหน ห้องเปิดไฟเยอะ แสดงว่าคนน่าจะอยู่เยอะ)

ขอบคุณครับ
CONNICHIWA
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 11

Re: สอบถามเรื่อง work from home หน่อยครับ

โพสต์ที่ 2

luckyman เขียน:
พฤหัสฯ. ธ.ค. 01, 2022 2:25 pm
เห็นใน social พูดเรื่อง work from home น่าจะทำให้คนย้ายไปอยู่ต่างจังหวัด ใน กทม คนจะลดลง ออฟฟิศ และคอนโดน่าจะขายไม่ได้

ซึ่ง ผมก็ไม่ได้อยู่ใน กทม เลยขอสอบถามเพื่อนๆ ที่เป็นพนักงานออฟฟิศ กทม หน่อยครับ
1. ปัจจุบันสัดส่วนบริษัทที่ work from home เยอะไหมครับ
​2. คนใน กทม ย้ายไปอยู่ต่างจังหวัดกันเยอะไหมครับ เทียบกับ ก่อนโควิด (ถ้าเยอะ ก็น่าจะเป็นผลดี เพราะลดมลพิษ และกระจายรายได้ไป ตจว)
3. คนใช้ รถเมล์​ รถไฟฟ้า ลดลงเยอะไหมครับ สมัยก่อน รถไฟฟ้าอัดกับอย่างกับปลากระป๋องเลย
4. คอนโด กทม มีห้องที่เปิดไฟเยอะไหมครับ (สมัยก่อน ผมมักจะสังเกตคนอยู่คอนโด โดยดูจากห้องที่เปิดไฟ ถ้าคอนโดไหน ห้องเปิดไฟเยอะ แสดงว่าคนน่าจะอยู่เยอะ)

ขอบคุณครับ
สวัสดีครับคุณอู๊ด เราเคยเจอกันตอน CV BKI นานหลายปี
1.น้อยมากแล้วครับ พนักงานที่ติดโควิดลาได้ 5 วัน ปกติ 14 วัน
2.เป็นเพราะคนลาออกมากกว่าครับ ไม่มากสัดส่วนน้อย
3.ใช้เยอะครับ แต่ไม่อัดเหมือนก่อน ส่วนต่อขยายบางเส้นทางยังมีคนใช้ไม่มากเท่าไรเช่น สีม่วง สีน้ำเงิน
4.ต้องดูเป็นทำเลและราคาประกอบครับ ใจกลางเมืองแต่อยู่ในซอยหน่อยราคาไม่สูง 2.5-4 ล้าน คนอยู่เต็ม ส่วนกลางเมืองราคา 7-20 ล้าน ขายยาก การเก็งกำไรขายใบจองแบบก่อนหายไปแล้ว ความต้องการซื้ออยู่จริงมีแต่ไม่มากมาแบบเรื่อยๆ
โพสต์โพสต์