สอบถามความเห็นครับ: Industry ไหนที่น่าศึกษาในเชิงลึก

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
CottonBuds
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

สอบถามความเห็นครับ: Industry ไหนที่น่าศึกษาในเชิงลึก

โพสต์ที่ 1

ผมเป็นมือใหม่เพิ่งจะเริ่มศึกษาแนววีไอครับ คิดว่าอยากจะมุ่งไปที่ industry เดียวก่อนให้รู้ลึกไปเลย(ไม่เกี่ยงความยาก) มีกลุ่มไหนที่มักจะมีโอกาส mispricing ในแต่ละ business cycle หรือมักมี risk/reward ที่ดี เท่าที่สอบถามจากพี่ๆดูก็พอได้คำตอบว่าศึกษาสิ่งที่เป็น megatrend เช่นโรงพยาบาล ค้าปลีก แต่นั่นคือ megatrend ที่ผ่านไปแล้ว ตอนนี้ผมเองยังไม่แน่ใจว่าจะมีอะไรเป็น megatrend ต่อไปจากนี้ ก็เลยมองว่าอาจะเริ่มจากหุ้นวัฏจักร (เนื่องจากผมพอมีพื้นฐาน macro อยู่บ้าง) แต่อันนี้ผมก็คิดจากความรู้อันน้อยนิดของผมน่ะครับ ขอรบกวนถามความเห็นของพี่ๆน้องๆด้วยครับ
Tanukicho
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

Re: สอบถามความเห็นครับ: Industry ไหนที่น่าศึกษาในเชิงลึก

โพสต์ที่ 2

risk/reward ไม่เกี่ยวกับอุตสหกรรมครับ บริษัทกำลังล้มละลาย ยังให้ risk/reward ดีได้เลยครับ สิ่งสำคัญคือการควบคุม risk/reward มากกว่าครับ

ตอนแรกผมก็คิดงั้น ว่าบริษัทต้องดี ต้องเติบโต แต่มีไม่กี่บริษัทหรอกครับ ที่จะเป็นแบบนั้นได้ มันส่วนน้อยครับ

เริ่มต้นด้วยการคุม risk/reward ตั้งแต่แรกอาจดีกว่าครับ แล้วค่อยๆเรียนรู้ไป กวางมีให้ล่ามากมายอยู่แล้วครับ
“ กำไรเมื่อซื้อ ไม่ใช่เมื่อขาย ”
Cr.Richdad
Introverted investor
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 264

Re: สอบถามความเห็นครับ: Industry ไหนที่น่าศึกษาในเชิงลึก

โพสต์ที่ 3

พี่ๆนักลงทุนส่วนใหญ่ที่มีประสบการณ์ก็น่าจะแนะนำให้ประเมิน วิเคราะห์ ค้นหา ความรู้ ความสามารถ หรือประสบการณ์ของตนเองก่อนครับ ว่าเรามีอะไรที่มากกว่าคนอื่นจนเกิดเป็นข้อได้เปรียบ ที่ทำให้เหนือกว่าคนส่วนใหญ่ จากนั้นจึงพัฒนาสิ่งนั้นจนเป็นกระบวนการลงทุน ง่ายที่สุดให้ตรงคำถามก็คือเลือกลงทุนในอุตสาหกรรมที่เราเข้าใจ (มากกว่าคนอื่นยิ่งดี)
Try to be : Full Time Investor, Reader, Writer, Learner & Cultural observer.
......................................
I have a passion for keeping things simple.
......................................
https://www.facebook.com/Introverted.investor
โพสต์โพสต์