การวัดมูลค่าต้นทุนเดิม ของพอร์ตทรัพย์รอการขาย(NPA)

โพสต์ โพสต์
NewScurve
Verified User
ผู้ติดตาม: 6

การวัดมูลค่าต้นทุนเดิม ของพอร์ตทรัพย์รอการขาย(NPA)

โพสต์ที่ 1

กลุ่มนอนแบงค์ทำ จำนำทะเบียน เช่าซื้อ รถยนต์ ที่ดิน

รถที่ยึดเข้ามาเป็น NPA ทรัพย์รอการขาย
จะบันทึกต้นทุนเดิม ด้วยวิธีอย่างไรครับ ที่เข้าใจคือ

ใช้ราคาซื้อทรัพย์(ยอดปล่อยกู้)จากลูกค้า - ยอดผ่อนแล้ว(?)
เป็นต้นทุนเดิม แล้วไปปรับมูลค่ายุติธรรมผ่านงบกำไรขาดทุน

ถือว่าเข้าใจถูกไหมครับ ประเด็นสงสัยคือต้องหักลบกับยอดที่ลูกหนี้ชำระเข้ามาด้วยไหม
เงินจะเป็นของเรา ก็ต่อเมื่อใช้มัน
Good company + Good stock = Good investment
โพสต์โพสต์