พี่ Jeng ขอรายชื่อ 7 เซียนซามูไรหน่อยครับ (Please&ซิลวูเ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

พี่ Jeng ขอรายชื่อ 7 เซียนซามูไรหน่อยครับ (Please&ซิลวูเ

โพสต์ที่ 121

roe ที่สูงต่อเนื่อง ยาวนาน เป็นผลงานของบริษัทจริงๆ

ให้ระวัง e ต่ำๆ จากการขาดทุน แล้วกำไรนิดเดียว roe พุ่งสูง

และ ระวัง e น้อยๆ กุ้เงินเยอะๆ roe สูง แต่ roa ต่ำ

และ ระวัง e น้อยๆ กำไรเยอะ แล้วปันผลเยอะ roe ก็สูงต่อเนื่อง แต่ ไม่มีอะไร

สรุปได้ว่า ต้องดูคุณภาพของ roe

บริษัทที่มีกำไรโต หนี้น้อย roe สูง อยู่ในธุรกิจที่มีโอกาสเติบโตต่อเนื่อง น่าจะเข้าข่าย

แต่ ผมให้ความสำคัญในเรื่อง roe มากที่สุด

เพราะ pe คือ ราคาที่เราต่อรองกับ มร.มาเก็ต ไม่เกียวกับ roe แต่เวลาพูดคุยในเว็บ เราก็เหมือนกับ เรากำลังพูดคุยกับ มร.มาเก็ต ( ผมเองก็เป็น มร.มาเก็ต ) เราก็ต้องใช้ pe เป็นตัวพูดคุย

จะว่าไปแล้ว เราแอบเลือกบริษัทที่ roe สูง หรือ roe กำลังจะสูง แล้ว ถ้าเราซื้อได้ ในจุด ที่ pe ต่ำ เราก็มี แต้มต่อ มหาศาล
Jeng

โพสต์ที่ 122

พวกเราดูกันซิ roe ของ draco มันกำลังขึ้นนา

ROE(%)*  9.48  4.55  1.20  

เหอๆ อดเชียร์ไม่ได้

คริๆ

..................................................................

การลงทุนมีความเสี่ยง นักลงทุนโปรดระวัง
ภาพประจำตัวสมาชิก
i'm yo
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 123

ขอบคุณครับที่ขุดขึ้นมา ได้แง่มุมใหม่ๆเพิ่มขึ้นครับ
magician

โพสต์ที่ 124

ถามไว้ในห้องมือใหม่แต่ยังไม่มีใครตอบ (http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=27911)

ขอถามไว้ที่นี่ล่ะกันครับ

ไม่ทราบว่า ค่า EPS/EBITDA/BV/ROA/ROE และค่าอื่นๆเกี่ยวกับข้อมูลพื้นฐาน ของแต่ละปีย้อนหลังเป็นเวลา 10 ปี(หรือมากกว่านั้น) สามารถหาดูได้จากที่ไหนหรือครับ เป็นแบบ on-line หรือ off-line ก็ได้ครับ

พี่ๆหลายท่านไปหาข้อมูลพวกนี้มาจากไหนกันหรือครับ
007-s

โพสต์ที่ 125

พี่ๆหลายท่านไปหาข้อมูลพวกนี้มาจากไหนกันหรือครับ
เชิญทิ้งเมลล์ขอไฟล์ได้ที่กระทู้ เฮียครรชิต คนดีของน้องๆ ด้านบนเลยค่ะ เขาปักหมุดไว้แล้ว

เชิญข้างบนค่ะ อย่าขอในนี้ พี่เขาบางทีไม่ได้เข้ามา กระทุ้อาจตกไปได้

:D
โมโมทาโร่

โพสต์ที่ 126

เเวะมาดัน กระทู้ดีๆด้วยครับ 8) ฮิๆๆ
"Go for a business that any idiot can run - because sooner or later, any idiot probably is going to run it."
"เลือกธุรกิจที่แม้แต่คนโง่ยังสามารถดำเนินงานได้ เพราะไม่ช้าก็เร็ว ไม่แน่ว่าจะมีไอ้โง่ที่ไหนมาดำเนินธุรกิจให้กับบริษัทนั้น"
Oyyoyo
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 127

ช่วยดันกระทู้ดีๆ ด้วยคนครับ  :twisted:

ขอบคุณพี่ Jeng, พี่มน, พี่ chatchai, และพี่ท่านอื่นๆ ที่มาแบ่งปันความรู้ให้นักลงทุนหน้าใหม่ๆ นะครับ

ผมกระจ่างเกี่ยวกับ ROE & ROA ขึ้นเยอะเลย

ขอบคุณครับ  :lol:
การลงทุนมีความเสี่ยง ผู้ลงทุนอาจขาดทุนทันทีหลังลงทุน
Tlk
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 128

สมมุติว่าเราทำตามหลักการข้างต้น(หาข้อมูลย้อนหลัง 10ปี)
งั้นบริษัทใหม่ๆที่เข้าตลาดมาในระยะเวลาที่น้อยกว่า 10 ปีก็ต้องถูกคัดออกตั้งแต่แรกเลยหรือเปล่าครับ?
Jeng

โพสต์ที่ 129

สมมุติว่าเราทำตามหลักการข้างต้น(หาข้อมูลย้อนหลัง 10ปี)
งั้นบริษัทใหม่ๆที่เข้าตลาดมาในระยะเวลาที่น้อยกว่า 10 ปีก็ต้องถูกคัดออกตั้งแต่แรกเลยหรือเปล่าครับ?

ถามว่าถ้าเราจีบคนนึงคบมา 10 ปี นิสัยดีมาก และค่อยๆดีขึ้นตลอด 10 ปีที่คบกัน เราจะแต่งงานด้วยใหม

ถามต่อหากเราไม่มีแฟน แล้วไปเจอ สาวสวย น่ารัก นิสัยดี แต่คบกันไม่นาน มีคนรุมจีบเยอะ แต่เธอมอบใจให้เรา ต่อให้คบกันมาไม่นาน แล้วก็ตกหลุมรัก การตัดสินใจแต่งโดยคบกันไม่นาน เราพร้อมเสียงขนาดไหน

ถ้าบอกว่าคุ้มจะเสียง ก็เสียงครับ แต่ต้องรับความเสี่ยงได้

หุ้นที่ดูดี แล้วก็ดีขึ้นเรื่อย ๆ ต่อให้ไม่ถึง 10 ปี เช่น 2-3 ปี ถ้าเราพร้อมที่จะเสี่ยงด้วย ก็ต้องเสี่ยงครับ

หลักที่สอนๆกันทุกหลักการ ผมคิดว่าก่อนจะคิดถึงข้อยกเว้น เราต้องเรียนรู้ให้ได้ก่อน ว่าหลักการนั้นใช้ได้ผลจริงหรือไม่

และก่อนที่เราจะได้ใช้หลักการนั้นจริงๆ จนกระทั้งได้ผล หรือไม่ได้ผล

เราก็ไม่ต้องคิดอะไรนอกกรอบ เพราะการคิดนอกกรอบ ถึงแม้การคิดนอกกรอบเป็น กระบวนการเรียนรู้ที่ดี

แต่เนื่องจากทุกคนที่เข้ามาใหม่ๆ อาจจะหลงทางได้ อย่างง่ายดาย

เพราะตลาดหุ้นจริงๆ มันไม่มีสูตรสำเร็จ
Tlk
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 130

หมายความว่ามือใหม่ที่เพิ่งเข้าตลาดก็ควรถือหุ้นบริษัทที่ เข้าตลาดมาเป็นระยะเวลาพอสมควร เพื่อง่ายต่อการวิเคราะห์แนวโน้มในอนาคตใช่ไหมครับ
kin

โพสต์ที่ 131

ตามความเห็นผม ถ้าเรายังมีตัวเลือกที่ดีพอสำหรับตัวที่อยู่ในตลาดนานอยู่แล้ว เราก็ไม่จำเป็นต้องไปเสี่ยงกับตัวที่มีประวัติไม่ยาวนานนี่ครับ

เท่าที่ดูตอนนี้ก็ยังมีอยู่หลายตัวที่ราคาไม่แพงนัก และมีประวัติการดำเนินงานที่ดีต่อเนื่องมาเป็นเวลาร่วม 10 ปี
picklife

โพสต์ที่ 132

Jeng เขียน:สมมุติว่าเราทำตามหลักการข้างต้น(หาข้อมูลย้อนหลัง 10ปี)

ถามว่าถ้าเราจีบคนนึงคบมา 10 ปี นิสัยดีมาก และค่อยๆดีขึ้นตลอด 10 ปีที่คบกัน เราจะแต่งงานด้วยใหม

ถามต่อหากเราไม่มีแฟน แล้วไปเจอ สาวสวย น่ารัก นิสัยดี แต่คบกันไม่นาน มีคนรุมจีบเยอะ แต่เธอมอบใจให้เรา ต่อให้คบกันมาไม่นาน แล้วก็ตกหลุมรัก การตัดสินใจแต่งโดยคบกันไม่นาน เราพร้อมเสียงขนาดไหน

ถ้าบอกว่าคุ้มจะเสียง ก็เสียงครับ แต่ต้องรับความเสี่ยงได้

หุ้นที่ดูดี แล้วก็ดีขึ้นเรื่อย ๆ ต่อให้ไม่ถึง 10 ปี เช่น 2-3 ปี ถ้าเราพร้อมที่จะเสี่ยงด้วย ก็ต้องเสี่ยงครับ

หลักที่สอนๆกันทุกหลักการ ผมคิดว่าก่อนจะคิดถึงข้อยกเว้น เราต้องเรียนรู้ให้ได้ก่อน ว่าหลักการนั้นใช้ได้ผลจริงหรือไม่

และก่อนที่เราจะได้ใช้หลักการนั้นจริงๆ จนกระทั้งได้ผล หรือไม่ได้ผล

เราก็ไม่ต้องคิดอะไรนอกกรอบ เพราะการคิดนอกกรอบ ถึงแม้การคิดนอกกรอบเป็น กระบวนการเรียนรู้ที่ดี

แต่เนื่องจากทุกคนที่เข้ามาใหม่ๆ อาจจะหลงทางได้ อย่างง่ายดาย

เพราะตลาดหุ้นจริงๆ มันไม่มีสูตรสำเร็จ
:shock: ได้ยินมาว่าคุณเจ็งเลิกเล่นหุ้นไปแล้ว งงครับ เพราะอะไร? เท่าที่ผมอ่านดูคุณjengแกก็Activeดีนี่ครับ แล้วเลิกไปทำไม??????
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
jo7393

โพสต์ที่ 133

Jeng เขียน:โห ดู roe ums ซิ คริๆ เข้าเต็มๆ

ROE(%)*  48.24  41.13  43.78  38.89  

แถมสูงกว่าโค๊กอีกนะ

ผมถึงว่า อีก 5 ปี มาดูกันว่า uec ums snc ใกรจะโตกว่ากัน ผมว่า ums ครับ

เพราะอะไร เพราะผมดู roe ครับ
พอดีเพิ่งอ่านกระทู้นี้อ่ะครับ
มันยังไม่ถึง 5 ปี อ่ะครับ และผมไม่ได้ตามตัวนี้ด้วยอ่ะครับ
มันมีอะไรผิดพลาดหรือเปล่าครับ
หากพลาดตรงไหน  ช่วยหาจุดให้มือใหม่ได้รู้ด้วยนะครับ
ไม่เคยมีใคร ทำถูก 100 %
พี่ Jeng ,พี่Chatchai ,พี่MON พี่ๆท่านอื่นที่ตามช่วยอธิบายด้วยนะครับ รออ่านอยู่นะครับ
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
jo7393

โพสต์ที่ 134

และผมไม่ได้ตามตัวนี้ด้วยอ่ะครับ
ผมหมายถึง UMS นะครับ
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
jo7393

โพสต์ที่ 135

ตามอ่านกระทู้จนจบ roe น่าจะใช้ได้ มันขัดใจที่ ums ที่พี่ Jeng ทายไว้
ดูวันที่เข้าตลาด 16 ก.ค. 2547  แต่พี่ Jeng ทายไว้ 2550  ทำให้คิดว่า ตัวนี้มันมีจุดอ่อนที่ อยู่ในตลาดไม่นานพอ ไม่ยั่งยืน พอ  ใช่ไหมครับ มันไม่เหมือน  wg ที่อยู่มานานๆ  เป็นส่วนนึงในการดูหุ้นที่ขาดไป ใช่ไหมครับ

บูรพาไม่แพ้

โพสต์ที่ 136

กระทู้คุณค่าจริงๆต้องกลับมาอ่านเสมอๆ
kongkiti
ผู้ติดตาม: 19

Re: พี่ Jeng ขอรายชื่อ 7 เซียนซามูไรหน่อยครับ (Please&ซิลวูเ

โพสต์ที่ 137

ขอขุดหน่อยครับ เป็นกระทู้ สรุป ROE และประเด็นอื่นๆ ที่เกี่ยวข้องได้ดีมากๆ เลยครับ :D
“Its like a finger pointing away to the moon. Don't concentrate on the finger
or you will miss all that heavenly glory.”- Bruce Lee

FAQs เกี่ยวกับแนวทางลงทุนแบบ VI
Blog ใหม่ >> https://www.blockdit.com/articles/5d733 ... 270d7b530
cantona_z

Re: พี่ Jeng ขอรายชื่อ 7 เซียนซามูไรหน่อยครับ (Please&ซิลวูเ

โพสต์ที่ 138

ขอบคุณสำหรับแนวทางดีๆครับพี่
Internship

โพสต์ที่ 139

กระทู้นี้สุดยอดเลยครับ
ก่อนหน้านี้ผมก็อ่านความรู้เกี่ยวกับ ROE กับ ROA มาพอสมควร แต่ก็ยังไม่เข้าใจกระจ่างชัดสักเท่าไหร่

แต่กระทู้นี้สามารถตอบโจทย์ได้แจ่มแจ้งเลยครับ :B

ขอบคุณมากครับ
wsrichad10

โพสต์ที่ 140

นึกว่าเป็นติ่ง วอลเลย์..........
sleep8hours
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 141

ขอบพระคุณมากครับ