การคำนวณอัตราผลตอบแทนจากการลงทุนในตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย

โพสต์ โพสต์
jobbyprofessor
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

การคำนวณอัตราผลตอบแทนจากการลงทุนในตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย

โพสต์ที่ 1

สอบถามเพื่อนๆ นักลงทุนครับ ผมลองอ่านรายงานที่ปรึกษาทางการเงินอิสระ JAS ผมสงสัยว่า Market Risk อัตราผลตอบแทนจากการลงทุนในตลาดหลักทรัพย์ฯ เฉลี่ย ย้อนหลัง 15 ปี ตั้งแต่ปี 2550 – 1 กรกฎาคม 2565 ซี่งเท่ากับร้อยละ 11.86 ต่อปี ผมสงสัยว่าวิธีการคำนวณยังไง ผมลองดูใน SETSMART ไม่มีครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ksanasen
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 7

Re: การคำนวณอัตราผลตอบแทนจากการลงทุนในตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย

โพสต์ที่ 2

เอ..ทางบริษัทที่ปรึกษา เขาไม่ได้เขียนอธิบายรายละเอียดในการคำนวณไว้ในรายงานบ้างเลยเหรอครับผม เช่นใช้ SET Index หรือ Total Return ที่รวมเงินปันผลด้วย ฯลฯ
โพสต์โพสต์