ว่าด้วยตลาดหุ้นเวียดนาม

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
jokerz
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 21

ว่าด้วยตลาดหุ้นเวียดนาม

โพสต์ที่ 1

มีใครติดตามมั้ยครับ ผมกำลังดอยอยู่ เลยจะหาคนที่ลงทุนหรือสนใจพูดคุยครับ

ข้อดี
อันนี้น่าจะได้ยินกันเยอะ เช่น การเติบโตของเศรษฐกิจยังดีอยู่ ประชากรเยอะ อายุประชากรยังไม่เยอะ valuation ไม่ได้แพงมาก การเมืองไม่ได้ผันผวน มีการทำข้อตกลงทางการค้าเยอะ อาจจะมีโอกาสอัพเกรดไป emerging market ได้

ข้อควรระวัง
การธุรกิจในภาคธุรกิจต่างๆ ที่มีข่าวออกมา เรื่องของธรรมาภิบาลของบริษัทจดทะเบียน รัฐบาลปกครองบอกสังคมนิยม อาจจะมีส่วนที่ทำให้การเติบโตของธุรกิจไม่ง่ายเหมือนกับเสรีนิยม เช่น USA เรื่องของทุนสำรองต่อยอดนำเข้า (ถ้าผมจำไม่ผิด) ลดลงเรื่อยๆ จาก 3 ต้นๆ เหลือ 2 (ถ้าจำไม่ผิด)

เลยอยากถามคนที่ติดตามมีใครกังวลประเด็นไหน ยอมแพ้มั้ย หรือยังถือต่อครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

Re: ว่าด้วยตลาดหุ้นเวียดนาม

โพสต์ที่ 2

ผมตามอยู่บ้างครับ แบบหลวมๆ
แล้วก็ยังไม่ได้ลงลึกไปดูหุ้นรายตัว

ส่วนตัวมองว่าการลงทุนในประเทศเวียดนามน่าสนใจมาก
และก็น่าจะเป็นเสือเศรษฐกิจตัวใหม่ในเอเชีย
แต่ก็ยังรู้สึกว่ามีอะไรที่ติดแบบตะขิดตะขวงใจอยู่นิดหน่อย

เช่น...
การล้มลุกคลุกคลานจากเหตุการณ์ที่ไม่คาดฝัน
ซึ่งผมก็คิดว่ามันก็เป็นเรื่องปกติธรรมดา
เพราะมันเป็นกลไกหนึ่งสำหรับการพัฒนา
แต่ก็ไม่สามารถสรุปได้ว่าจะต้องเจออีกกี่ครั้ง

อีกประเด็นถัดไป...
คือแนวคิดเรื่องอำนาจนิยม

ยิ่งอยู่นาน อำนาจก็ยิ่งมากขึ้น
แต่จะมากขนาดไหนสำหรับเวียดนาม
ผมไม่กล้าที่จะรู้ครับ

ประเด็นนี้ผมมาคิดเองเออเอง
ตอนที่ลุงปูตินใช้กองกำลังทหารบุกยูเครน
ว่าจริงๆ สิ่งที่น่ากลัวจนทำให้ผมนอนไม่หลับ
อาจจะไม่ใช่เรื่องของระบอบการปกครอง

สำหรับเวียดนาน
ผมก็เลยยังใส่เครื่องหมายคำถาม "?"

อย่างไรก็ตาม สำหรับผมแล้ว
เวียดนามก็ยังน่าสนใจมากๆ อยู่ดี
(ผมแอบดูตัวเลขบ้างนิดหน่อย)

ผมก็เลยจัดสรรเงินลงทุนไปเวียดนามบ้าง
โดยจำกัดเงื่อนไขว่า
จะต้องเป็นเงินก้อนใหม่ของเงินก้อนเก่าเท่านั้น

เขียนให้อ่านงงๆ
สรุปคือผมทยอยใช้เงินปันผลจากพอร์ตหุ้นไปลงทุนนั่นเอง

แต่... ผมก็ยังรู้สึกมีกังวลอีกอยู่ดี
ก็เลยเลือกใช้วิธีลงทุนแบบมีแต้มต่อผ่าน RMF ครับ
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
Sermwit
ผู้ติดตาม: 37

โพสต์ที่ 3

ขออนุญาตแชร์ข้อมูลที่ศึกษานะครับ

หุ้นเวียดนามถ้าสนใจแนะนำหนังสือเล่มนี้ครับ เป็นผจก.กองทุนที่ไปลงทุนหุ้นเวียดนาม15ปีเป็นคนเขียน ตอนนี้พึ่งอ่านได้ครึ่งเล่มเท่าที่จับใจความได้คือเวียดนามเป็นประเทศสงครามจึงเปิดประเทศช้ากว่าเพื่อน และด้วยความที่เป็นคอมมิวนิสต์ทำให้ทรัพยากร/ธุรกิจส่วนใหญ่เป็นของรัฐ SOEs (state-owned enterprises) แต่ด้วยการที่ประเทศต้องการก้าวหน้าเวียดนามจึงมีนโยบายชื่อ Doi Moi policies คือการเปิดเสรีการค้ากับทุกฝ่าย (free trade areas) และรับการลงทุนจากต่างชาติ (foreign investment) จึงนำไปสู่การแปรรูป SOEs ให้เป็นกึ่งรัฐวิสาหกิจโดยให้key manกับ strategic partner มาร่วมลงทุน…

บริษัทlistedหลายๆแห่งในเวียดนามจึงมีสิ่งที่ต่างจากไทยมาก คือ %ownership ของไทยส่วนใหญ่family businessจะถือมากกว่า50% แต่เวียดนามบางทีเจ้าของ(ceo)ถือไม่ถึง20%ก็มี อีกเรื่องคือเวียดนามยังจัดอยู่ใน frontier marketทำให้ยังไม่มีflowจากทั่วโลกเยอะเท่าไทย และหุ้นเวียดนาม(hose)มี ceiling/floor แค่วันละ +-7%

ส่วนตัวซื้อหุ้นเวียดนามตัวเดียวเมื่อต้นปีที่แล้วโดยเข้าไปตามบริษัทในไทยครับ ยังมีข้อมูลหุ้นรายตัวไม่มาก กำลังอยู่ในช่วงเรียนรู้เช่นกันครับ
rusterz
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 4

สำคัญสุดคือผลประกอบการครับ

ภาพใหญ่ก็คือ GDP กำลังเติบโตไปเรื่อยๆ ประชาชนหนุ่ม สาวเยอะ

ผมเน้นหุ้นเข้าใจง่าย การแข่งขันต่ำ เน้นอยุ่รอด เติบโตพร้อม GDP มีปันผล

ไม่เอาไฟแนนซ์ ไม่เอาหุ้นหนี้เยอะ

รอซื้อเพิ่มเรื่อยๆครับ
Natty-9656
ผู้ติดตาม: 53

โพสต์ที่ 5

ขอติดตามด้วยคนค่ะ
เนื่องจากพอร์ตยังเล็กมากเลย เลยซื้อ DR FUEVFVND01 และติดตามตลาดไป

เคยมีโอกาสไปฮานอยราวสิบปีก่อน ประกอบกับเคยทำธุรกิจขายตรง ในงานสัมมนาคนเวียดนามจะบินมาเข้าร่วมงานและได้รับรางวัลได้รับคุณวุฒิเยอะมากค่ะ คนไทยเจ้าภาพเหวอไปเลย เป็นดังที่อ.นิเวศน์ว่าไว้ทุกประการ คือคนเขาหิว กระหายความสำเร็จค่ะ

สมมติริมทางที่มีที่ปลูกต้นไม้ของรัฐ คนเวียดนามจะเอาผักไปจิ้มๆที่โคนไม้ใหญ่ ในทะเลสาปก็มีคนไปตกปลา รถราขับกันไม่กล้าข้ามถนน อยู่บนรถต้องหลับไป กลัวตาย แต่ที่รู้สึกว่าเวียดนามน่าจะแพ้ไทยกู่ไม่กลับคือการท่องเที่ยวค่ะ คนไม่ค่อยเป็นมิตรและดูแปลกๆ พอดีไปกับคนที่พูดเวียดนามได้ เขาบอกว่าเด็กเสิร์ฟอาหาร( สาว )ถามว่ามีผัวรึยัง คือสไตล์จะประมาณนี้ ลูกทุ่งๆหน่อยค่ะ อาหารทะเลก็จับสดๆแบบบังคับให้สั่งแล้วฆ่ามาให้กินเลย แค้นคอเต็มที น้ำจิ้มซีฟู้ดก็ไม่มี( อ้าว )

นี่ก็ไม่รู้จะออกจากคอมฟอร์ตโซนไปจิ้มเลือกหุ้นเวียดนามรายตัวได้เมื่อไร ดันเชื่อไปแล้วว่าคนเวียดนามชอบโกงคนไทย ถ้ามีอะไรแนะนำได้เลยนะคะ
ดำ
ผู้ติดตาม: 88

โพสต์ที่ 6

good company ≠ good stock
ประเทศเวียดนาม ≠ ตลาดหุ้นเวียดนาม
โพสต์โพสต์