[สอบถาม] การหาอัตราผลตอบแทนที่คาดหวัง E(Rx)

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
RuVi
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

[สอบถาม] การหาอัตราผลตอบแทนที่คาดหวัง E(Rx)

โพสต์ที่ 1

สงสัยว่าการหาอัตราผลตอบแทนที่คาดหวัง [E(Rx)]
ซึ่งต้องใช้อัตราผลตอบแทนของเหตุการณ์ที่ i (Ri) และความน่าจะเป็นที่จะเกิดเหตุการณที่ i โดยมีค่าอยู่ระหว่าง 0-1 หรือแปลงเป็น % โดยค่ารวมของทุกเหตุการณ์ต้องไม่เกิน 1 หรือ 100% ตามลำดับ

ทีนี้คำถามคือ ในสถานการณ์จริง (ตอนหาหุ้นที่ต้องการจะลงทุนเจอ) ผมจะสามารถหาค่าความน่าจะเป็นของแต่ละเหตุการณ์ได้ยังไงครับ
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

Re: [สอบถาม] การหาอัตราผลตอบแทนที่คาดหวัง E(Rx)

โพสต์ที่ 2

มาตอบแบบเดาเอาครับ
Expect ที่คาดหวังมันขึ้นกับโอกาสที่เกิด
โดยพื้นฐานคือ โอกาสที่เกิด มักเป็น normal curve ตามนั้น
ส่วนผลตอบแทน ก็ลองดูจากกราฟก็ได้ครับ
(กราฟของหุ้นที่เปรียบเทียบครับ)
มันไม่หนีกันเท่าไรครับ
:)
RuVi

[สอบถาม] วิธีการเช็คประวัติของบริษัท

โพสต์ที่ 3

ตามหัวข้อเลยครับหลายๆท่าน ใช้วิธีไหนในการตรวจสอบประวัติของบริษัท ที่สนใจหรอครับ
ไม่ว่าจะเป็น ตัวผู้บริหาร งบการเงินที่บริษัทนำไปลงทุนในแต่ละปีว่าทำอะไรไปบ้าง มีแนวทางในการบริหารต่อไปอย่างไร

ไม่ทราบว่าใช้ช่องทางไหนกันบ้างครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าครับผม
RuVi

Re: [สอบถาม] วิธีการเช็คประวัติของบริษัท

โพสต์ที่ 4

RuVi เขียน:
เสาร์ ส.ค. 20, 2022 7:29 pm
ตามหัวข้อเลยครับหลายๆท่าน ใช้วิธีไหนในการตรวจสอบประวัติของบริษัท ที่สนใจหรอครับ
ไม่ว่าจะเป็น ตัวผู้บริหาร งบการเงินที่บริษัทนำไปลงทุนในแต่ละปีว่าทำอะไรไปบ้าง มีแนวทางในการบริหารต่อไปอย่างไร

ไม่ทราบว่าใช้ช่องทางไหนกันบ้างครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าครับผม
ผมกดโพสต์ผิดที่ รบกวนท่านที่จะตอบคำถามนี้ไปตอบในอีกกระทู้นะครับผม.
โพสต์โพสต์