ลงทุนมา 5 ปี แต่พรอตขาดทุน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
ช่างลงทุน
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 1

มีใครแนะนำวิธีทีจะให้ประสบความสำเร็จจากการลงทุนหรือมา แชร์ประสบการของรายย่อยที่เริ่มต้นด้วยเงินทุนหลักพันหลักหมื่นครับ.
ว่าควรเริ่มแบบไหนดีครับในการลงทุนให้ประสบความสำเร็จครับ
Introverted investor
ผู้ติดตาม: 264

Re: ลงทุนมา 5 ปี แต่พรอตขาดทุน

โพสต์ที่ 2

ความคิดเห็นส่วนตัวคิดว่าควรเริ่มจากการอ่านเยอะๆ ฟังเยอะๆ ดูเยอะๆ ศึกษาเยอะๆ มีช่องทางให้ศึกษามากมายครับทั้งจากหนังสือ Youtube, Facebook page, คอร์สสัมมนา รวมถึงในบอร์ด Thai VI แห่งนี้ครับ (ศึกษาให้จริงจัง) การเริ่มจากเงินน้อยๆ ไม่ควรนำมาเป็นอุปสรรคหรือจุดด้อย เพราะการลงทุนเราควรลงมือทำและแข่งขันกับเป้าหมายส่วนตัวของตนเองเป็นหลัก ใครจะรวยหรือจนก็ไม่เป็นไร เริ่มจากการตั้งเป้าหมาย (ที่พิสูจน์ได้จริงทั้งในเชิงคุณภาพและปริมาณ) มีวินัยเดินตามเป้าหมายและแผนการลงทุน สำหรับผมเท่านี้เท้าเราก็เหยียบสู่ความสำเร็จไปข้างหนึ่งแล้วครับ

เริ่มจากเงินน้อยก็ ศึกษาเยอะๆ กลั่นกรองจนมาเป็นแนวทางเฉพาะตัว ลงมือปฏิบัติจริง ทำงานหารายได้จากทางอื่น แล้วหมั่นโยกย้ายรายได้จากการทำงานส่วนหนึ่ง นำมาเก็บออมในหุ้นอย่างสม่ำเสมอ ทำผลตอบแทนเฉลี่ยต่อปีให้ได้ตามเป้าหมายส่วนตัว การศึกษาจากเซียน ก็ศึกษาที่หลักคิดหรือแนวทางแล้วนำมาปรับใช้ ไม่จำเป็นต้องลอกเลียนแบบ (แต่ถ้าลอกแล้วดีก็ทำต่อไปครับ) พอถึงจุดหนึ่งเราจะมีความมั่นคงทางจิตใจมากขึ้น จนคำถามเช่นนี้จะเริ่มจากหายไป รู้ให้จริง ทำให้จริง ทุ่มเทให้จริง แล้วจะสำเร็จในเป้าหมายของตนเอง ผมเชื่อแบบนั้นครับ :)
Try to be : Full Time Investor, Reader, Writer, Learner & Cultural observer.
......................................
I have a passion for keeping things simple.
......................................
https://www.facebook.com/Introverted.investor
drsp
ผู้ติดตาม: 72

Re: ลงทุนมา 5 ปี แต่พรอตขาดทุน

โพสต์ที่ 3

คนลงทุนหุ้น80%ขาดทุน
อีก20%เท่าทุนหรือกำไรมากน้อย
มีแค่5%เท่านั้นที่รวยร้อยพันหมื่นล้าน
ความรวยของคนกลุ่มนี้ก็มาจาการขาดทุนของคนหมู่มาก

คน5%กลุ่มนี้เป็นคนเก่งฉลาด จิตใจหนักแน่น
ที่สำคัญคือแทบทุกคนทุ่มเทชีวิตให้กับหุ้น
อ่านหนังสือหุ้น ธุรกิจ การลงทุน ฯลฯ หลายสิบเล่มทั้งไทยอังกฤษ บางคนเป็นร้อย
ดูoppday เป็นร้อยชั่วโมง ศึกษาหุ้รป็นร้อยตัว
พํฒนาทักษะวิเคราะห์หุ้นจนเหนือกว่าคนอื่น
พูดตามตรงว่าคนส่วนมากทำแบบนี้ไม่ได้

คุณลงทุนมา5ปียังขาดทุน
แสดงว่าคุณเอาชนะตลาดไม่ได้
ถ้าเอาชนะตลาดไม่ได้ ก็จงเป็นตลาดเสียเอง

ถ้าให้ผมแนะนำ ผมว่าคุณลงทุนแบบDCAดีกว่า
ซื้อกองทุนดัชนีเช่นbset100ทุกเดือนด้วยจำนวนเงินเท่าๆกัน
ซื้อต่อเนื่องไปอย่างน้อย5-10ปีโดยไม่ขายเลย ยกเว้นจำเป็นสุดๆ
ผมเชื่อว่าโอกาสขาดทุนน้อยมาก

ไม่ต้องเสียเวลามาตามหุ้นรายตัว
ไม่ต้องดูตลาดหุ้นทุกวัน
เอาเวลาไปทำสิ่งที่ตัวเองถนัดและมีความสุขดีกว่า
โดยเฉพาะที่ทำเงินได้ เอามาเติมเงินซื้อกองทุนมากขึ้น
ด้วยความปรารถนาดีครับ
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 74

โพสต์ที่ 4

สมัยก่อน...

ผมเคยพาตัวเองไปนั่งฟังนักลงทุนเก่งๆ
ที่อาคารตลาดหลักทรัพย์

รายการมันนี่ทอล์คของอาจารย์ไพบูลย์
เป็นอะไรที่เบิกเนตรมาก :D

สมัยนี้...

ผมว่าหาฟังนักลงทุนเก่งๆ ได้ง่ายมาก
ไม่ยากเลย

วิธีคิด และวิธีการของคนที่ลงมือปฏิบัติจริง
และได้รับการพิสูจน์มาแล้ว
ไม่ใช่เป็นความลับอะไร

สมัยก่อน...

ตอนที่ผมได้อ่าน "ตีแตก" ครั้งแรก
ผมดีใจมาก บอกตัวเองเลย
ไอเดียเรื่องนี้มัน "ใช่" มาก

ครับ ถ้าจะเปรียบเป็นหนังกำลังภายใน
ผมมี อ.นิเวศน์ เป็นผู้ทะลวงจุดครับ

และนักลงทุนหลายๆ ท่านในยุคเดียวกับผม
ก็จะมี ตีแตก เป็นเสมือนกุญแจไขประตู
สู่หลักการลงทุนแบบเน้นคุณค่า

สมัยนี้...

ความรู้ ไอเดีย ด้านการลงทุนดีๆ
มีเยอะแยะตะแป๊ะเต็มไปหมดครับ
ไม่ใช่เรื่องยากเลย

คำแนะนำของผมในฐานะเพื่อนร่วมทาง
คือถ้าอยากพิสูจน์ตัวเองว่าจะไปต่อได้ไหม
ให้ทิ้งเรื่องปอดแดงปอดเขียวไว้ข้างหลัง

เพราะสี...
จะกระทบต่อ "อารมณ์" แฮ่ม...

ไม่แน่ใจ... เป็นหรือเปล่า ?
ความอยากเอาคืน ? จึงต้องการความสำเร็จ

สำหรับผม
ปอดจะเล็ก หรือปอดจะใหญ่
หลักการลงทุนผมคิดว่าไม่ควรเปลี่ยน

เพราะหลักการยังคงเป็นหลักการเสมอ...

แม้ตัวผมเองวิธีคิดวิธีการ จะมีปรับรูปแบบไปบ้าง
เป็นเพราะเราเติบโตขึ้น ความรู้มากขึ้น คัดกรองข้อมูลได้ดีขึ้น
มีประสบการณ์มากขึ้น หนังหน้าเหี่ยวลง

มาย้อนทบทวนดู
ิคิดว่าการเดินทางที่พาตัวเองมาถึงทุกวันนี้
เป็นเพราะอะไร ?

คำตอบคือ ผมแค่อยากรู้...

อยากรู้เรื่องไหน ก็พา ตา หู จมูก ลิ้น กาย ใจ ไปอยู่ที่นั่นแหละครับ
ไม่จำเป็นว่าต้องเป็นเฉพาะเรื่องของการลงทุน

เพราะมันใช้ได้กับทุกเรื่องเลยครับสำหรับชีวิต

และถ้าเป็นที่ๆ เดียวกับที่ๆ ความมั่งคั่งมันชอบไป
เดี๋ยวมันก็เดินมาเจอเราเองครับ
แม้เราจะไม่เคยเจอหน้ากันมาก่อน

แล้วมันจะเดินไปกับเราตลอดมั๊ย?

อืม...

อยากรู้ขึ้นมาอีกและ
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
Toro149
ผู้ติดตาม: 133

โพสต์ที่ 5

นักลงทุนแต่ละคนมีจริตในการลงทุนไม่เหมือนกันครับ บางคนชอบเล่นสั้น บางคนชอบลงทุนแล้วมองยาวหน่อย ไม่มีใครถูกผิด แต่เราต้องรู้ตัวเองครับ ว่าอย่างไหนจะทำให้เราสำเร็จ

ต้องเริ่มจากอดีต ว่าทำแบบไหนแล้วล้มแหลว ลองทำแบบใหม่ดูครับ

ลองคำนวนดูก็ได้ ว่าเราซื้อขายหุ้นบ่อยขนาดไหน ใน 1ไตรมาศ ถ้าซื้อขายวนหลายรอบ แสดงว่าเป็นคนมือคันแล้ว คงต้องไปหาอาจารย์ที่เน้นเล่นเร็ว มองงบรายไตรมาศเก่งๆ

แต่ถ้าเมื่อก่อนถือยาว แต่ไม่มีเวลาดู จนบริษัทพื้นฐานเปลี่ยน อาจจะไม่เหมาะลงหุ้นรายตัว ไป dca index ในประเทศที่ตลาดหุ้นโตได้ในระยะยาวก็ได้ครับ
wj
ผู้ติดตาม: 284

โพสต์ที่ 6

ผมอยากจะแชร์ในมุมมองของผมนะครับ
ผมเองก็เริ่มจากเงินไม่มาก โดยส่วนตัวแล้วเกิดมาจน มีภาระต้องดูแลครอบครัว ดังนั้นเงินเดือนที่เหลือต้องใช้อย่างประหยัดและนำมาลงทุนซึ่งเป็นจำนวนที่น้อย
** เงินน้อยก็ค่อยๆเพิ่ม มีผลตอบแทนที่ดีกว่าเงินฝากยังดีกว่า ดังนั้นลงทุนในหุ้นไม่ทำให้รวยเร็ว แต่ทำให้มั่นคงเพิ่มขึ้นในอนาคต ผมเองก็ได้สิ่งที่คนอื่นเรียกและผมก็เคยเรียกคือ "อิสระภาพทางการเงิน" มาหลายปีแล้วครับ แต่ยังทำงานอยู่และคาดว่าอีกไม่กี่เดือนคงเป็นนักลงทุนเต็มเวลา **

- ตอนที่ผมเริ่มลงทุน ผมได้ลองมาหลายวิธี รวมถึงการเขียน indicator ขึ้นมาเองที่เป็นด้าน technical analysis ซึ่งผมก็เชื่อว่ามันดีเพราะมีความแม่นยำมากกว่าที่ผมเห็นในท้องตลาด แต่ตอนที่ต้องซื้อหุ้นมักจะอยู่ในภาวะกลัวสุดขีดมันไม่มีหลักยึด ผมก็เลิกไป
- ผมซื้อตามโบรกเกอร์ที่บอกว่าตัวไหนมี upside สูงๆ ผมก็ดูมาหลายโบรก ก็พบว่า tpipl มี upside สูงมาก สุดท้ายผมก็ดอย และขาดทุนเยอะมาก
- ผมกลับไปดูงบการเงิน และพบว่า งบบริษัทไหนดีราคาหุ้นก็จะขึ้น ผมก็จะรีบซื้อในราคาเปิด และผมก็โดนไปหลายตัว เช่น ผมยังจำได้ว่า BCP ให้ข่าวจะเพิ่มกำลังการผลิต และงบก็ออกมาดีมาก งบออกซื้อราคาเปิดเลย แต่ผมไม่ได้รู้เลยว่ามันคือหุ้นวัฎจักร ผมก็ขาดทุน การเพิ่มกำลังการผลิตไม่ได้หมายความว่าจะขายได้ราคาดีเพราะใครมีเงินก็เพิ่มกำลังการผลิตได้
- แล้วราคาหุ้นเพิ่มเพราะอะไร มี 2 อย่างใหญ่ๆ คือ 1.ขึ้นเพราะความคาดหวังในอนาคต จะสะท้อนไปยังการขึ้นลงของหุ้นภายหลังจากได้รับข่าวหรืองบออกมา จะมีการเก็งกำไรเพราะเห็นว่าอนาคตจะดี(หรือแย่) ซึ่งจะเป็นเชิงจิตวิทยา 2.เพราะผลงานที่ผ่านมา ฐานะการเงิน การเติบโตตามที่คาด และผลกำไรดี เช่น P/e ต่ำ
- เราต้องซื้อดักก่อนหุ้นจะขึ้น นั้นแปลว่าเราจะต้องหาว่าหุ้นตัวไหนจะดีในอนาคต(แต่ราคายังไม่ได้ขึ้นหากมันดีอย่างที่คิด) ดังนั้นจำเป็นต้องมีเครื่องมือ และต้องมีความรู้ เราต้องศึกษาและศึกษา การจะรู้อนาคตได้ต้องเจาะงบการเงิน การจะอ่านงบและวิเคราะห์กิจการได้ต้องเข้าใจธุรกิจ การเข้าใจพวกนี้ต้องอ่าน annual report, f56-1
อ่านหนังสือด้านการลงทุนมากมาย อ่านความเห็นของเพื่อนในthaivi ที่สำคัญแยกให้ออกว่าความเห็นไหนใช่ความเห็นไหนไม่ใช่ เราต้องทุ่มเท ไม่ใช่แค่อ่านวันละ 1-2 ชม. แต่การเริ่มต้นจำเป็นต้องอ่านแบบ warrenทำ สำหรับผมแล้วแนะนำว่ามีเวลาก็ต้องอ่าน นี่คือช่วงที่ต้องเริ่มต้นของชีวิตการเป็นนักลงทุน พอลงทุนเป็นแล้วอ่านวันละนิดหน่อยก็พอได้เพราะหลักการมันก็เป็นของที่ตรงไปตรงมาเหมือนๆเดิม และติดตามผลประกอบการหุ้นที่เราถือหรือสนใจซึ่งจะเหลือไม่มากนัก แต่สิ่งแวดล้อมทางธุรกิจมันเปลี่ยนแปลงตรงนี้เราต้องศึกษาไปตลอดชีวิตการลงทุน
- สำหรับผมอ่านหนังสือ warren และ peter Lynch เป็นหลัก และมีเล่มอื่นๆที่ดีหลายเล่ม และผมก็จะดูผลประกอบการย้อนหลังที่เป็นกราฟ รายได้ กำไร npm หลายปี(15 - 20 ปียิ่งดี) เพื่อดูว่าในอุตสหกรรมเดืยวกันใครดีกว่ากัน และแต่ละอุตสาหรรมมี npm ต่างกันอย่างไร พวกวัฎจักรมันขึ้นลงแบบไหน หรือหุ้นบางตัวทำไมเติบโตได้นาน อะไรพวกนี้กราฟผลประกอบการบอกได้ดีเลย การดูกราฟผมจึงได้ตัดหุ้นรับเหมาออกจากการติดตามเพราะเสียเวลากับการลงทุนหุ้นพวกนี้ รวมถึงหุ้นบางกลุ่มเราก็จเห็นว่าเดียวดีเดียวร้ายอย่างไปเล่นกับมันเลย

- ผมมีทักษะด้านคอมพิวเตอร์ดี(ก็ศึกษาเองนะครับไม่ได้จบด้านนี้มา) ทำให้ผมทำอะไรกับข้อมูลได้เอง ดังนั้นเรียนรู้พวก excel หรือ programming ไว้ก็ดีหากทำได้ หรือทำไม่ได้ก็ต้องไปหามาครับ หรือจะใช้อุปกรณ์อื่นที่ตัวเองคิดว่าดีก็ได้

- การซื้อดักก่อนหุ้นจะขึ้น เป็นเรื่องที่ใครก็อยากได้นะครับ แต่มันต้องอาศัยความชำนาญ ใช้เวลาในการเข้าใจมัน
- การซื้อหุ้นด้วยมูลค่าที่เหมาะสม อันนี้ต้องประเมินให้ได้ว่าหุ้นที่เราซื้อมีผลตอบแทนเหมาะสมกับที่เราจ่ายไปหรือไม่ เพราะแต่ละคนไม่ได้มีความคาดหวังผลตอบแทนเท่ากัน เช่น ถ้าผมต้องการผลตอบแทน 4-5% ต่อปีและคิดว่าผมเองไม่ต้องการศึกษามากและตอนนี้ผมอาจจะเลือก NTV แต่ถ้าผมต้องการมากกว่านี้ 10% ผมอาจจะต้องเหนื่อยมากเพราะ SET ของเราก็มีค่าเฉลี่ยผลตอบแทนที่ต่ำกลยุทธที่ใช้อาจจะเป็นการ รอเพื่อหาจังหวะซื้อครับ บางทีอ่านจนเหนื่อยก็หาหุ้นที่ปลอยภัยให้ผลตอบแทน 10% ในระยะยาวไม่ได้เพราะเศรฐกิจประเทศไม่ได้เป็นใจ
- ไม่จำเป็นนะครับที่จะกำไรทุกครั้งไป หุ้น 10 ตัวมีกำไร 7 ก็เยอะแล้วครับ
- คาดหวังผลตอบแทนที่เหมาะสมกับประเทศที่เราลงทุน อย่างไทยผมก็คาดหวัง 7-8% ต่อปีครับ แต่ถ้าเป็นสมัยก่อน10ปีที่แล้วก็ 18% ต่อปีโดยเฉลี่ยส่วนจะทำได้จริงเท่าไหร่ก็อีกเรื่อง
- ถ้าไม่มีจังหวะซื้ออยู่เฉยๆก็ได้ ไม่จำเป็นต้องซื้อหุ้น 100% ตลอดเวลา ผมถือเงินสด 30% ตลอดเวลาพอร์ตก็ยังให้ผลตอบแทนที่ดี ส่วนหนึ่งคือมองบ่อยๆว่าหุ้นแพง อีกส่วนคือไม่อยากพลาดแล้วกลับไปจนจึงถือเงินสดไว้นาน และผมไม่เคยใช้ margin ทำให้พอร์ตโตแบบธรรมดาช้าๆ
- อย่าคาดหวังที่จะเพิ่งพาการวิเคราะห์หุ้นจากคนอื่นไม่ว่าจากที่ไหน เพราะเราเองไม่รู้เลยว่าเขาผิดหรือถูก ข้อมูลที่ได้มาต้องคิดเองทั้งหมดก่อนลงทุน เสียดายดีกว่าเสียใจ
- หาโอกาสในต่างประเทศ เวียดนามผมก็ไปลงทุนแต่ซื้อกองทุนเช่น E1V... ในกระดานไทย และ VOF ที่่มีส่วนลด 20% ในตลาดลอนดอน และก็ลงใน HK ซึ่งมีราคาหุ้น value อยู่ที่นั้นและมี growth เช่นกัน แต่ในต่างประเทศมันยากกว่าไทยมาก ดังนั้นถ้าไม่มั่นใจว่าเอาตัวรอดได้ซื้อกองทุน
- มันคงมีแง่มุมอีกมากครับ และอย่าเน้นว่าทุกคนที่สำเร็จมักจะเจ็บเป็นพักๆ ไม่ได้ราบลื่นตลอดเวลา เราต้องเรียนรู้จากข้อผิดพลาดเสมอ ต้องมีสติว่าเรากำลังหลงกับผลกำไรงามๆจนจุดตรงนี้เป็นกับดักให้เราเริ่มหาหุ้นที่มันนอกกรอบความรู้ของเราเพราะเราคิดว่าเราเก่ง ต้องหยุดตัวเองที่จุดที่เรามั่นใจสุดขีดให้ได้ เราจะมีกำไรตรงที่เราและตลาดขาดความมั่นใจแต่เหตุผลที่จะลงทุนมันชัดเจน

เอาเท่านี้ครับ เขียนแบบสดๆ ขาดตกตรงไหนก็ขออภัยด้วยครับ
พูดคุยกันได้ https://www.facebook.com/value.investing.freedo
ช่างลงทุน

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณนะครับเป็นบทความอันทรงคุณค่ามากครับ.....(ตอนนี่ผมถือเงินสดใว้อ่ะครับพรอตว่าง รอวิกิตคร้งใหญ่ไม่รู้ว่าจะเกิดขึ้นอีกไมก็ไม่รู้เลยเตรียมตัวอ่านหนังสือรอไปก่อนครับ) ขอบคุณพี่ๆมากนะครับที่มาเขียนแชร์ประสบการการลงทุน (ใน หัวข้อ ลงทุนมา 5 ปี แต่พรอตขาดทุน) ^^
ส.สลึง

โพสต์ที่ 8

เดือนกุมภาพันธ์ ปี 2542
ผมได้งานประจำในต่างจังหวัด
พื้นที่ที่กำลังใกล้จะเจริญ

ความเป็นอยู่ก็ไหลไปตามสถาพ
คือเช่าห้องลักษณะแคมป์คนงาน
ถีบจักรยานตลุยถนนลูกรังไปทำงาน
วันละหลายกิโลฯ

ใช้ชีวิตแบบนั้นอยู่เกือบสิบปี

พี่ที่ทำงานมาเห็นสภาพผม
เคยบอกว่า ถ้าเป็นเขา เขาคงอยู่ไม่ได้

มาวันนี้ผมพบว่าช่วงเวลาที่ยากลำบาก
กลายเป็นช่วงเวลาที่ดีที่สุด

เพราะเป็นช่วงเวลาที่ผมได้อยู่กับตัวเอง
และสะสมความรู้

ในทุกวันผมจะติดหนังสือใส่เป้ติดตัวไปตลอด

ได้รู้จัก...
อ.นิเวศน์, เบน เกรแฮม, วอร์เรน บัฟเฟต, ฟิลลิป ฟิชเชอร์, ปีเตอร์ ลินช์, จอร์น เนฟ, แอนโทนี โบลตัน ผ่านตัวหนังสือก็ช่วงเวลานี้นี่แหละ

แม้เงินต้นผมจะเคยริบหรี่

แต่ชีวิตการลงทุนของผมได้ไปต่อ เพราะมีความรู้เป็นเชื้อไฟครับ
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
ส.สลึง

โพสต์ที่ 9

ลืม หนังสือแปล คุณพรชัย รัตนนนทชัยสุข ทุกเล่มครับ

(ขอโทษที กะจะพิมพ์ในคอมเม้นครับ)
dr1
Verified User
ผู้ติดตาม: 28

โพสต์ที่ 10

ท่านถามเรื่องประสบ"ความสำเร็จในการลงทุน"

แต่ละคนนิยามความสำเร็จไม่เหมือนกันนะฮะ
ของผมคือ"มีเงินจากปันผลใช้เป็นบำนาญ"(ลาออกจากราชการมานาน)
แผนผมคือ มีหุ้น12ตัว(มากกว่า น้อยกว่าแล้วแต่ช่วง)ไว้กินปันผลตัวละเดือน
เลือกหุ้นมา12ตัว เอาที่ถือยาวเป็นสิบๆปีใด้โดยไม่โดนดิสรัปหรือแพ้ภัยตัวเองเจ๊งไปก่อน
ลอกแนวคิดอ.นิเวศน์มาเลยฮะ เอาแบบซุปเปอร์สตอคในแต่ละsection
เช่น รพ.ก็เอาเครือใหญ่สุด ค้าปลีกก็เอาโชห่วยใหญ่สุด โรงแรมก็เลือกตัวใหญ่สุด เลือกตัวที่ทิ้งห่างเบอร์สองไปเยอะๆ ชนะขาดไปเลย

แล้วก็ซื้อสะสมไปเรื่อยๆ ทีละร้อยหุ้น พันหุ้นแบบสไตลฺรายย่อย เงินเดือนออกก็สะสมไป
ตัวไหนขาดทุนก็ถัวไป ถือว่าdcaแล้วใด้หุ้นถูกกว่าเดิมละกัน
ทำแบบนี้มาสิบกว่าปี ช่วงแรกเป็นแบบอ.ลูกอิสานว่าเลย เหมือนไม่ใด้อะไร
ป้อแป้ ปริ๊ดปรี้ปริ๊ดเหมือนซอยเท้าอยู่กับที่
จนตอนหลังถึงขึ้นs curve จนใด้200เท่าของ"บำนาญต่อเดือนที่ต้องการ"ล่ะฮะ
ถึงจะเรียกว่าประสบความสำเร็จ

ทีนี้ ถ้าจะคิดแบบinvert คือลงทุนอย่างไรไม่ประสบความสำเร็จ (จะใด้ไม่ไปตายที่นั่น)
1. ให้เพือ่นลงทุนให้ ตอนเข้าวงการใหม่ๆ เพื่อนเค้าใส่FIN1หมดแม็กให้ผมเลย
(ผมเลยหมดตูดไปสิบกว่าปี กลับมาเริ่มใหม่อีกครั้งตอนสับพราม)
2. ซื้อกองทุน ผมมีLTF RMF เพื่อหักภาษี
แต่ดูเหมือนจะไม่ไปไหนเลย อาจเป็นเพราะค่าบริหารค่าธรรมเนียม กินหมด
ถ้ามีindex fund ค่าบริหารสัก0.0X%แบบแวนการ์ดอาจจะลองดูฮะ
3. รอtiming โดยยังไม่ใด้ออกเดินทาง ผมเคยพลาดที่ยังไม่ลงทุน
ครั้งแรกคือช่วงต้มยำกุ้ง ไปinvestor day ฟังอ.นิเวศน์พูดตั้งแต่ยังไม่ออกหนังสือตีแตก ตามอ่านหนังสืออ.ทุกเล่มจนผอร์ทอ.ไปหลายพันล้าน
จนเริ่มมาใด้เริ่มก้าวแรกกับอ.ลูกอิสานสมัยอ.ยังไม่เป็นนายกสมาคมโน่นล่ะฮะ
ครั้งสองคือ รอหุ้นตกตั้งแต่วิกฤติกรีซ ปฎิวัติ ดอกเบี้ยขึ้น ฯลฯ บางทีก็ไม่ตกซะที

ครั้งนี้วิกฤติที่กำลังจะมา(ถ้ามี) ก็คงจะไม่พลาดอะไรอีกแล้วฮะ
samatah
XO
ผู้ติดตาม: 97

โพสต์ที่ 11

มีคนโพสงามๆ ซึ่งเป็นคำแนะนำที่ดีมากไว้ให้แล้ว ซึ่งน่าจะดีกว่าถ้าผมจะเขียนเอามากๆ
ผมขออณุญาตย่อยให้ในแบบของผมแล้วกันนะคับ :oops:

แนะนำว่า อันดับแรก ลองจริงจังดูก่อน ก่อนจะตัดสินว่า เราไม่ได้เป็นคนพิเศษส่วนน้อยที่อยู่รอดในตลอดนี้ได้ด้วยตัวเอง
ซึ่งตรงนี้ โพสต์ที่ 6 ของคุณ WJ เป็นอะไรที่ละเอียดดีครับ

ถ้าลองจริงจังกะมันมาสักระยะแล้ว คิดว่าเราไม่ใช่คนเหล่านั้นจริงๆ แผนสำรองคือโพสต์ที่ 3 ของคุณ DRSP ครับ การ DCA แบบออมหุ้นระยะยาว เป็นอะไรที่ง่าย และได้ผลดีพอสมควร ถ้าระยะเวลานานมากพอ แต่ที่สำคัญคือ อายุเริ่มต้น เราต้องไม่แก่จนเกินไป และมีวินัยระดับนึง ครับ
https://www.youtube.com/clip/Ugkx4Rtl8Q ... Rsb0asayKk
อย่าพยายามเข้าใจ จงใช้ความรู้สึก :oops:
chansaiw
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 12

ผมพอจะเข้าใจคุณนะ
เกมทุกเกมมีวิธีเล่นของมัน
หุ้นก็เป็นเกม และเกมนี้มันก็มีวิธีเล่นของมัน คนที่เข้าใจพลวัตของมันจะรู้
คนที่จะทำกำไรได้มันก็มีหลายปัจจัย
แต่ถ้าพูดถึงสิ่งนึงที่ทำให้ไม่กำไรคือ การมองกระจกหลัง
คนที่เข้าใจเกม จะมองกระจกหน้า
"Failure is the only way to start again intelligently"
Green
ผู้ติดตาม: 233

โพสต์ที่ 13

ลองจดบันทึกการลงทุนของตัวเองมั้ยครับ

เช่น

เราเริ่มต้นเลือกหุ้นที่สนใจอย่างไร
ประเด็นที่มองเห็นในหุ้นตัวนั้นแล้วตลาดยังไม่รับรู้คืออะไร
ตอนซื้อเราหวังว่าจะโตเท่าไหร่ นานต่อเนื่องแค่ไหน
ราคาที่เหมาะสมในอนาคตจากการเติบโตที่ว่า น่าจะเป็นเท่าไหร่ มีmosแค่ไหน
ความแน่นอนของสิ่งที่จะเกิดมากน้อยแค่ไหน (บริษัทดีกว่าคู่แข่งอย่างไร)
อะไรเป็นปัจจัยเสี่ยงที่จะไม่เป็นไปตามคาด

ก่อนซื้อ ลองจด หัวข้อหลักๆ ประมาณนี้ไว้ก่อน

พองบออก เราเทียบ สิ่งที่เราคาด vs สิ่งที่เกิดขึ้นจริง ว่าเป็นอย่างไร

เรา มองอะไรถูก และ มองอะไรผิดตรงไหนไป สังเกตดู ครับ

ส่วนไหนที่ผิด เป็นเพราะอะไร เราจะปิดจุดอ่อนตรงนั้น เราต้องหาความรู้เสริมเรื่องอะไร ค่อยๆ ไล่ๆ เรียนรู้เรื่องนั้นๆไป

จากนั้นๆ ค่อยๆ จับแนวทางของตัวเองที่ทำแล้ว work
เขียนออกมาเป็นขั้นเป็นตอน การเลือกหุ้นลงทุนของเราดูครับ

เสร็จแล้ว ก็ทำวนไปเรื่อยๆ ทุกๆตัว ทุกๆครั้ง ที่ซื้อหุ้นในแต่ละตัว
นานๆไป เดี๋ยวเก่งเองครับ
เป็นกำลังใจให้ฮะ
“Market prices are always wrong in the sense that they present a biased view of the future.”, Soros.

Blog about the investment playbook https://www.blockdit.com/alphainvesting
CONNICHIWA
ผู้ติดตาม: 11

โพสต์ที่ 14

ไม่มีอะไรมากครับ ผมเริ่มลงทุนด้วยเงิน 1 แสนบาทใน gold future เหลือ 4,000 บาท ใน 3 เดือน นอนไม่หลับ 2 วันติด กลับมานั่งคิดเราต้องการมาเก็บออมให้เงินงอกเงยไม่ใช่มาเล่นการพนันเพราะฉะนั้นเลิก หาข้อมูลในเน็ตเจอเวป tvi ช่วงปี 2011 ใครแนะนำหนังสืออะไรดีหาซื้อมาหมดอ่านแหลกครับมีหนังสือติดตัวในกระเป๋าตลอดเวลา 2 ปี อ่านมันทุกวัน ขี้ก็อ่าน ก่อนนอนก็อ่าน ทุกเล่มอ่านมาไม่น้อยกว่า 3 รอบ มาฟัง money talk 2012-2013 ตลอด 2 ปี จดลูกเดียว ทำอะไรโง่ๆ หรือไม่รู้ PM ไปถามพี่ๆ รุ่นใหญ่ที่เขาสำเร็จแล้วเขาก็สอนเราขอบคุณมากเลย ใจต้องสู้ครับ คนอื่นเขาทำมากกว่าผมอีก เริ่มเปิดพอร์ท 40,000 บาท ลงทุนไม่เก่งก็ออมเงินมาเติมเข้าไป ความรู้เรายังน้อยตามประสบการณ์ วันหนึ่งเราทำไปเรื่อยๆ มันจะมาเอง ลุย
ช่างลงทุน

โพสต์ที่ 15

ขอบคุณพี่ๆมากนะครับตอนนี้ผมได้สมัครห้องสมุดมารวยแบบออนไลน์
สมัครสมาชิกด้วยแบบรายปี
ซึ่งทำให้ผมให้อ่านอีบุ๊คการลงทุนและบุคคลสำคัญระดับโลกและหนังซื้อเป็นจำนวนมากและสามารถอ่านได้ทุกที่ไม่ว่าจะที่ทำงานไปเที่ยวทุกทีบนโลกนี้ อ่านได้หมดขอบคุณนะครับที่มาแนะนำการลงทุนของแต่ละท่านเป็นประโยชน์กับผมและนักลงทุนอื่นๆอีกมากเลยครับหนังสือที่ผมซื้อเกี่ยวกับการลงทุนเกือบ 50 เล่มผมจะเก็บรักษาไว้อย่างดี

ขอบคุณมากครับ

ช่างไฟฟ้าลงทุน
ช่างลงทุน

โพสต์ที่ 16

นี้คือพรอตที่ซื้อใว้แล้วลืม.......เพื่ออะไรนี้
professor
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 17

ไม่มีวงใน ชนะยากมากเลย
ส.สลึง

โพสต์ที่ 18

professor เขียน:
เสาร์ มี.ค. 18, 2023 11:54 pm
ไม่มีวงใน ชนะยากมากเลย
ชนะให้เยอะ แพ้ให้น้อย
ชนะบ่อยๆ เดี๋ยวก็ชินไปเอง :mrgreen:
ช่างลงทุน

โพสต์ที่ 19

ขอบคุณพี่ๆนะครับที่ให้กำลังใจผม ตอนนี้ผมได้งานลูกจ้างชั่วคราวแล้วคับ... เงินเดือนอาจจะแค่หลักหมื่นต้นๆ ผมจะขอทำหน้าที่นี้ให้ดีที่สุดคับ
BlackVI
ผู้ติดตาม: 91

โพสต์ที่ 20

คุณผ่านการศึกษาหมื่นชั่วโมง (อ่าน, ดู, ฟัง) หรือยังครับ ผมหมายถึงด้านพื้นฐานนะครับ technical ไม่เกี่ยว ถ้าผ่านแล้วและคุณยังลงทุนอยู่หมายถึงคุณมีความสามารถอยู่ในตลาดได้ และถ้าคุณศึกษาไปเรื่อยๆอย่างมีวินัย วันที่จะประสบความสำเร็จของคุณก็ใกล้เข้ามาแล้วครับ ความรู้และประสบการณ์จะหล่อหลอมเป็นสไตล์การลงทุนของคุณเอง

5 ปี = 1825 วัน ถ้าคุณให้เวลากับมันวันละ 5-6 ชั่วโมง ผมว่าเวลาของคุณก็ใกล้จะมาถึงแล้ว เป็นกำลังใจให้นะครับ
Being an intelligent investor is more a matter of "character" than "brain"....Benjamin Graham
Bankun
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 21

12 เดือนที่ผ่านมา ผมน่าจะขาดทุนราว 20-30% ก็เฉยๆ จ่ายค่าประสบการณ์
มันอยู่ที่ว่าเราแพ้เราได้อะไร สำคัญกว่าตอนเราชนะโดยไม่รู้ทำไมซะด้วยซ้ำ

ออกตัวเอี้ยดๆเลยนะว่าผมอายุไม่น้อย เกิดมาไม่มีอะไรเลย(แม่บอกตอนคลอดตัวปล่าวจริงๆไม่มีทองติดมาซักเส้น)
ทำงานประจำ กับ ลงทุนผ่านกองทุนเกษียน ซึ่งขาดทุนสนุกสนานเลยมาลงทุนเองบางส่วน
ผ่านมา 10กว่าปี ยังไม่เป็นอิสระด้านการเงิน คือถ้าเลิกงานประจำ ยังไม่เพียงพอที่จะอยู่อย่าสมถะ

ดังนั้นสู้ต่อไป อย่าคิดมาก ชีวิตต้องล้มสองร้อยครั้ง เป็นวิญญานเมื่อไหร่ค่อยท้อครับผม
ช่างลงทุน

โพสต์ที่ 22

ช่างลงทุน

โพสต์ที่ 23

แก้ว 3 ประการของการลงทุน" /โดย ดร.นิเวศน์ เหมวชิรวรากร
.
ผมคิดว่าเราจะประสบความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ในตลาดหุ้นได้หรือไม่...นั้นจะต้องประกอบไปด้วย
.
"แก้ว 3 ประการของการลงทุน" มากน้อยแค่ไหน ประกอบไปด้วย ...
.
> แก้วดวงที่หนึ่ง : เงินลงทุนเริ่มต้น และที่จะเพิ่มเติมจากแหล่งอื่นๆ
>> แก้วดวงที่สอง : ความสามารถในการลงทุนของตัวนักลงทุนเอง
>>> แก้วดวงที่สาม : ระยะเวลาในการลงทุนที่ต่อเนื่องยาวนาน
.
ถ้าใครมีแก้วทั้ง 3 ประการดังกล่าวและใช้มันอย่างเต็มที่แล้ว โอกาสที่จะ “ชนะ” หรือประสบความสำเร็จในการลงทุนเหนือกว่าคนอื่นก็จะมีสูงมากยิ่งขึ้น
.
"เพื่อนๆ นักลงทุน ถึงแม้ว่า ใครยังไม่มีครบทั้ง 3 ดวง คุณก็สามารถสร้างขึ้นมาด้วยตนเองได้ หรือเพิ่มความสว่างของดวงแก้วที่คุณมีให้มากยิ่งขึ้น
.
สักวันหนึ่งคุณจะมีประสบการณ์ ความรู้ความเข้าใจในการลงทุนให้ประสบความสำเร็จได้เช่นกัน..."

พระรัตนตรัย หรือพระไตรรัตน์ หมายถึง แก้วสามประการอันประเสริฐสุดของพุทธศาสนิกชน[1] ที่เรียกว่า รัตน (แก้ว) เพราะว่าเป็นสิ่งที่ประเสริฐ มีค่าสูง และหาได้ยาก เทียบด้วยดวงแก้วมณี

พระรัตนตรัย คือ พระพุทธเจ้า, พระธรรม และพระสงฆ์ หรือเรียกว่า พุทธรัตนะ, ธรรมรัตนะ และสังฆรัตนะ ซึ่งได้แก่

พระพุทธ คือ ท่านผู้ตรัสรู้ธรรมด้วยพระองค์เอง แล้วสอนประชุมชนให้ประพฤติชอบด้วยกาย, วาจา และใจ ตามพระธรรมวินัย
พระธรรม คือ พระธรรมวินัยอันเป็นคำสั่งสอนของพระพุทธเจ้า
พระสงฆ์ คือ หมู่ชนที่ฟังคำสั่งสอนของพระพุทธเจ้าแล้วปฏิบัติชอบตามพระธรรมวินัย
ช่างลงทุน

โพสต์ที่ 24

ลงทุน=ลงความรู้ ลงเงิน ลงเวลา
ช่างลงทุน

โพสต์ที่ 25

วันที่ 1/9/2533-1/9/2566 33 ปีเต็ม 5 เดือนกับการที่ทำงานท่ใหม่(งานประจำ) แห่งที่ 5 วันนี้ เป็นวันอ่านหนังสือแห่งชาติ ผมได้สั้งหนังสือที่ ชื่อว่า วิถีแห่งวีไอ

ผมพึงเลิกจากงานประจำ ตอนเย็นก็กลับบ้านแต่ไม่คิดเลยว่าหนังสือจะส่งมาให้ถึงไว้ขนาดนี้

ถึงวันนนี้ผมจะเหลือเงินเก็บติดตัวไมถึงหมื่นบาท....เพราะมีภาระรายจ่ายท่สูงมาก.......

แต่ผมได้อ่านหนังสือเล่มน้ได้ประมาณ 5 อาจาร ยังเหลืออีก 18 อาจาร แต่ผมบอกได้เลยว่าหนังสือเล่มน้จะต้องติดตัวผมไปทุกที่.....เพราะในวันนี้วันที่ผมเหนื่อยกับชีวิตมากผมรู้แล้วว่าผมจะเดินต่อชีวิตยังไงที่เหลืออยู่ อีก 3ใน4 ของชีวิต.....อายุไขมนุษย์...30+30+30+30..=,มากสุด 120ปี

หนังสือเล่มนี้ผมให้เป็น หนังสือคู่มือชีวิต....จากเด็กคนหนึงท่มีความฝันเป็น วิศวะกรไฟฟ้า. ขอบคุณครับ

แนะนำให้ซื้อมาอ่านครับผม. Thai vi วิถีแห่งวีไอ
โพสต์โพสต์