อยากลงทุน VI เป็นอาชีพ ต้องทำอย่างไรครับพี่ๆ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
yodyod
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

อยากลงทุน VI เป็นอาชีพ ต้องทำอย่างไรครับพี่ๆ

โพสต์ที่ 1

สวัสดีครับพี่ๆทุกคน :)

ผมชอบการลงทุนแบบ vi มากๆครับ มีความสุขเวลาที่วิเคราะห์ moat ของธุรกิจและ runway ชอบแกะงบการเงิน ชอบลองใช้สินค้าในบริษัทที่ผมลงทุนและของคู่แข่ง ชอบติดตามข่าว บ. ที่ผมสนใจ ผมฝันอยากลงทุน VI เป็นอาชีพครับ

ประกอบกับผมพบกับการเปลี่ยนแปลงในหน้าที่การงาน ตอนนี้ผมมีเงินเก็บ 3 ล้านบาท เลยคิดจะเป็น full time investor อย่างที่ฝัน ผมมั่นใจครับว่ามีความลำบากรอผมอยู่ข้างหน้า ทั้งค่าใช้จ่ายชีวิตประจำวัน ความไม่แน่นอนของการลงทุน แต่ผมอยากทำมันจริงๆและพร้อมเผชิญความลำบาก พี่ๆพอจะมีคำแนะนำมั้ยครับว่าผมควรจะทำอย่างไรด

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำแนะนำและความเห็นครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ส.สลึง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 2

ผมเริ่มลงทุนจริงจังหลังจากที่มีงานประจำ
และเนื่องจากผลตอบแทนก็ถือได้ว่าค่อนข้างโอเค
เพราะอยู่ในระดับที่สูงกว่าตลาด
ก็เลยได้ทำคู่ขนานกับงานประจำมาเรื่อยๆ

กว่าจะตัดใจจากงานประจำได้
รายได้จากเงินปันผลก็มากกว่างานประจำแล้ว
และยังมี free cash flow ให้เอาไปทำอะไรอื่นๆให้กับชีวิตครับ

ซึ่งส่วนใหญ่ผมก็เอาไป reinvest บ้าง,
แบ่งไปให้รางวัลชีวิตบ้าง,
แบ่งไปทำบุญอย่างที่เราอยากทำบ้าง ฯลฯ

แล้วแต่ Life Style ของแต่ละคน
แต่เป็นโชคดีของผม
ที่เป็นคนค่อนข้าง Low Profile
การพอมีพอกินก็ถือว่าค่อนข้างสบายมากแล้ว

ปัญหาที่อาจจะต้องรับมือ
คือการที่คนที่บ้าน หรือญาติๆ อาจจะไม่เข้าใจ
ว่าการลงทุนมันเลี้ยงชีวิตได้ยังไง
เพราะวันๆ ภาพที่เขาเห็นคือ...
เห็นเราถูบ้าน, ซักผ้า, ทำกับข้าว, นอนดูซีรีย์
ดูไม่เป็นชิ้นเป็นอันเท่าไหร่

แต่เขาจะไม่เห็นว่าเรากำลังอ่านหนังสืออะไร
ศึกษาเรื่องไหนอยู่ กำลังหาข้อมูล
หรือวิเคราะห์อะไร

เอาเข้าจริง
ชีวิตผมไม่ได้ต้องการอะไรเยอะแยะ
มีบ้านที่อยู่สบายกับข้างต้มกุ๊ยร้อนๆ
ทานคู่ปลาอินทรีย์เค็มทอด
โรยด้วยพริกและหอมซอย บีบมะนาวนิดนึง

มีแค่นี้ ชีวิตก็อร่อยแล้ว...

ปล.
ผมออกจะไร้สาระนะครับ
เอาแบบจริงจัง รอท่านอื่นนะครับผม :mrgreen:
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
Introverted investor
ผู้ติดตาม: 269

Re: อยากลงทุน VI เป็นอาชีพ ต้องทำอย่างไรครับพี่ๆ

โพสต์ที่ 3

มาให้กำลังใจครับ แต่ประสบการณ์ผมยังน้อย คงไม่สามารถให้คำแนะนำอะไรที่คิดว่าเหมาะสมและเป็นประโยชน์ได้ ส่วนตัวแล้วผมก็กำลังพยายามอยู่เช่นกัน

ในช่วงเริ่มต้น คิดว่าหลายๆคนที่กำลังพยายามเดินอยู่ในเส้นทางสายนี้ (และยังไม่ประสบความสำเร็จตามเป้าหมาย หรือดั่งใจหวัง) สิ่งที่ต้องรับมือแน่ๆ ตั้งแต่เริ่มออกเดินทางก็คือ "แรงกดดัน" จาก 3 ทางหลักๆเลยก็คือ แรงกดดันจากตลาดการเงินการลงทุน แรงกดดันทางสังคม และสุดท้ายคือแรงกดดันจากตนเอง

แรงกดดันเหล่านี้อาจไม่มีวันที่เราจะสลัดมันให้หลุดพ้นออกไปจากชีวิตตลอดอายุขัยของมนุษย์เลยก็เป็นได้ ผมเลยคิดว่าปัจจัยสำคัญข้อหนึ่งของการพยายามเป็นนักลงทุนอาชีพให้ "อยู่รอดปลอดภัยไปตลอดรอดฝั่ง" คือการฝึกฝนสภาพจิตใจ การมีสติ การรู้เท่าทันอารมณ์ความรู้สึกของสิ่งรอบตัว สำคัญที่สุดคือเท่าทันความรู้สึกและความคิดของตนเอง สภาพจิตใจที่เข้มแข็งน่าจะเป็นปัจจัยสำคัญไม่น้อยกว่าความรู้ด้านการเงินการลงทุนเลยครับ การทำผลตอบแทนทางการลงทุนได้ตามเป้าหมายอย่างสม่ำเสมอ เมื่อผสานรวมกับการบริหารสภาวะจิตใจ จะทำให้เราอยู่รอดได้ในระยะยาว ผมเชื่อแบบนั้นครับ :)
Try to be : Full Time Investor, Reader, Writer, Learner & Cultural observer.
......................................
I have a passion for keeping things simple.
......................................
https://www.facebook.com/Introverted.investor
Bird.Songwut
ผู้ติดตาม: 163

Re: อยากลงทุน VI เป็นอาชีพ ต้องทำอย่างไรครับพี่ๆ

โพสต์ที่ 4

แนะนำให้ทำงานต่อไปก่อนครับ ถ้าลงทุนเงินต้นจาก 3ล้าน
แล้วสามารถได้กำไรทบต้นสัก 23% ขึ้นไปได้สัก 5ปี
ค่อยออกมาเป็นนักลงทุนเต็มตัว
"มีกระแสน้ำสายหนึ่งในกิจกรรมของคน ซึ่งเมื่อมันไหลบ่าท่วมท้นจะนำไปสู่ความมั่งคั่งมหาศาล"
Investor hub : ห้องลับนักลงทุน https://www.youtube.com/@Investor_hub
โพสต์โพสต์