รบกวนถามเกี่ยวกับ สินทรัพทย์ที่เกิดจากสัญญา

โพสต์ โพสต์
intania1
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

รบกวนถามเกี่ยวกับ สินทรัพทย์ที่เกิดจากสัญญา

โพสต์ที่ 1

รบกวนถามเกี่ยวกับ สินทรัพย์ที่เกิดจากสัญญาด้านล่างครับ ผมยังไม่ค่อยเข้าใจ แต่พอไปดูงบกระแสเงินสด พบว่า ทำให้ เงินสดใช้ไปในกิจกรรมดำเนินงาน เป็นลบ อย่างนี้เราควรจะประเมินว่า งบบริษัทนี้ มีความเสี่ยงไหมครับ ขอบคุณครับ

สินทรัพย์ที่เกิดจากสัญญา - ส่วนที่จัดเป็นสินทรัพย์หมุนเวียน
รายได้ที่ยังไม่ได้เรียกชำระ
ลูกหนี้เงินประกันผลงาน

สินทรัพย์ที่เกิดจากสัญญา - ส่วนที่จัดเป็นสินทรัพย์ไม่หมุนเวียน
sugusyogus
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 33

Re: รบกวนถามเกี่ยวกับ สินทรัพทย์ที่เกิดจากสัญญา

โพสต์ที่ 2

intania1 เขียน:
จันทร์ มี.ค. 28, 2022 10:16 am
รบกวนถามเกี่ยวกับ สินทรัพย์ที่เกิดจากสัญญาด้านล่างครับ ผมยังไม่ค่อยเข้าใจ แต่พอไปดูงบกระแสเงินสด พบว่า ทำให้ เงินสดใช้ไปในกิจกรรมดำเนินงาน เป็นลบ อย่างนี้เราควรจะประเมินว่า งบบริษัทนี้ มีความเสี่ยงไหมครับ ขอบคุณครับ

สินทรัพย์ที่เกิดจากสัญญา - ส่วนที่จัดเป็นสินทรัพย์หมุนเวียน

สินทรัพย์ที่เกิดจากสัญญา - ส่วนที่จัดเป็นสินทรัพย์ไม่หมุนเวียน
ไอเดียตัวนี้ก็คล้ายๆกับ ลูกหนี้การค้าครับ
คือ ส่งสินค้าหรือบริการไปแล้วแต่ ยังไม่ได้รับเงินสดจ่ายมา
(อาจจะมีเงื่อนไขตามสัญญาสั่งซื้อหรือสัญญาจ้าง นอกเหนืจากการให้เครดิตจ่ายเงิน1เดือน 2เดือน ต้องลองอ่านดูว่าbusiness model ของบริษัทมันทำไมถึงมีitemตัวนี้ครับ)

ตัวอย่างเช่น บริษัทผลิตและขายเครื่องสำอางค์ เวลาส่งของไปขายที่หน้าร้านค้าปลีกบางร้าน ก็จะบันทึกเป็นทรัพย์สินที่เกิดจากสัญญา ที่ยังไม่ได้รับเงินจริง (แทนที่จะเป็นลูกหนี้การค้า อาจจะมีเงื่อนไขว่าถ้าขายไม่หมดอาจจะมีส่งคืนสินค้าบางส่วน)
(แต่ก็มีขายขาดไปบางร้าน ลงบัญชีเป็นลูกหนี้การค้าปกติ ก็มีทั้ง2แบบครับ)
When you understand the game, you don't panic.
โพสต์โพสต์