ค่าเช่าอาคาร สำนักงาน จัดเป็นค่าใช้จ่ายประเภทใด

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ziannoom
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

ค่าเช่าอาคาร สำนักงาน จัดเป็นค่าใช้จ่ายประเภทใด

โพสต์ที่ 1

รบกวนสอบถามครับ
ค่าเช่าอาคาร สำนักงาน ที่บริษัทต้องจ่ายทุกเดือน จัดเป็นค่าใช้จ่ายในงบกำไร ขาดทุน ประเภทใดครับ
มีหลักตายตัว หรือ ยืดหยุ่นได้ครับ
ตัวอย่างเช่น เปิดร้านขายของชำ ใน 1 เดือน
ซื้อของมาขาย 1 ล้านบาท
ขายได้ 1.2 ล้านบาท
ร้านมีค่าเช่าคงที่ เดือนละ 30,000 บาท
ค่าเช่านี้จะต้องนำไปรวมใน COGS หรือ SG&A ครับ
ขอบคุณครับ
ซื้อเมื่อราคาต่ำกว่ามูลค่า ขายเมื่อมูลค่าต่ำกว่าราคา
ภาพประจำตัวสมาชิก
Tanukicho
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

Re: ค่าเช่าอาคาร สำนักงาน จัดเป็นค่าใช้จ่ายประเภทใด

โพสต์ที่ 2

ผมตอบตามบัญชีบริหารละกัน
COGS ถ้าเป็นที่ตั้งโรงงาน หรือที่ตั้งร้านค้า
SG&A ถ้าเป็น HQ ที่ตั้งสำนักงาน พนักงานออฟฟิส รวมถึง CEO
“ กำไรเมื่อซื้อ ไม่ใช่เมื่อขาย ”
Cr.Richdad
โพสต์โพสต์