กองทุนหุ้นETF ที่ลงทุนตลาดหุ้นประเทศจีน

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
mingchang
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 79

กองทุนหุ้นETF ที่ลงทุนตลาดหุ้นประเทศจีน

โพสต์ที่ 1

มีความสนใจที่จะลงทุนผ่านกองทุนETFที่ลงทุนในตลาดหุ้นจีน ทั้งตลาดเซี่ยงไฮ้หรือตลาดเสินเจิ้น ขออนุญาตสอบถามผู้มีความรู้หรือผู้เชี่ยวชาญว่า มีกองทุนไหนที่จะแนะนำครับ ตอนนี้กำลังศึกษา Bualuang China Equity Fund (B-CHINE-EQ) และ TMBCOF อยู่ หรือจะมีกองอื่นที่ดีขอกรุณาช่วยชี้แนะด้วยครับ ขอขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
自在 不争
Nash
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: กองทุนหุ้นETF ที่ลงทุนตลาดหุ้นประเทศจีน

โพสต์ที่ 2

1.ETF จีนในไทยมีแค่ CSI300 ในกระดานชื่อว่า CHINA กระดานไทยนี่ ตัวเดียวเองแหละ

2.นอกนั้น ETF จีนยังมีหลากหลาย คุณต้องออกกระดานนอก แล้วหาโบรคเกอร์ซื้อเองนะครับ

3.ส่วนกองทุนเพียบเลยครับ ลองทำความรู้จัก แล้วมาคุยต่อเพิ่มนิดนะ
กองไทยไปพวกกองจีน มันมีทั้งหุ้นเล็ก หุ้นใหญ่ หุ้น ADR

A share
B share
ADR บ.จีน ไปเทรดในตลาดหุ้นนอก เช่น BABA
จะเล่นของจีนนี่ต้องขยันมาก หุ้นมันเยอะ ลองหาข้อมูลต่อดูนะครับ
arm10182
ผู้ติดตาม: 118

Re: กองทุนหุ้นETF ที่ลงทุนตลาดหุ้นประเทศจีน

โพสต์ที่ 3

ถ้ามีพอร์ทต่างประเทศ

มองว่า etf ตัว iShares Hang Seng TECH ETF ในตลาดหุ้น HK น่าสนใจครับ (ตัวย่อ 3067 / 9067 :Hang Seng)

พอร์ทหลักๆมี
Name Weight (%)
XIAOMI CORP 9.17
KUAISHOU TECHNOLOGY 7.89
ALIBABA GROUP HOLDING LTD 7.81
TENCENT HOLDINGS LTD 7.69
MEITUAN 7.51
JD.COM CLASS A INC 6.84
SUNNY OPTICAL TECHNOLOGY LTD 6.31
JD HEALTH INTERNATIONAL INC 6.10
ALIBABA HEALTH INFORMATION TECH LT 4.45
SEMICONDUCTOR MANUFACTURING INTERN 4.31

ค่าธรรมเนียม Management Fee 0.25% ต่อปี

ยาวๆ tech จีนคงไปต่อได้ครับ แต่มีความเสี่ยงเรื่องนโยบายภาครัฐอยู่

ปีที่ผ่านมาราคาหุ้น tech จีนขึ้นมาเยอะพอควร ตอนนี้ก็เริ่มพักฐานลงไปบ้าง
mingchang
ผู้ติดตาม: 79

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณเพื่อนสมาชิกที่ช่วยแนะนำครับ สองวันก่อนได้ลองหาดู ในตลาดหุ้นฮ่องกงมีสองตัวที่ตนเองสนใจ เป็นetf ทั้งคู่ 2833.hk ตัวนี้อิง hang seng index ค่าบริหารต่ำมาก ตามที่อ่านเจอมา 0.1% ต่อปี หุ้นที่อยู่ในพอร์ตส่วนใหญ่เป็นที่รู้จัก อีกตัว 2822.hk ตัวนี้อิง ftse china a50 index น่าจะเป็นดัชนีหุ้นเซี่ยงไฮ้ ค่าจัดการแพงขึ้นมาหน่อย แต่ก็ถูกกว่ากองทุนหุ้นทั่วไปเยอะ ที่สำคัญทั้งสองดัชนีหุ้นต่างมีค่า pe ที่น่าสนใจมาก ประมาณ12-13 เท่านั้น ตอนนี้ยังกำลังหาข้อมูลมากขึ้น คิดให้ละเอียดรอบคอบ การลงทุนต่างประเทศเป็นเรื่องที่ไม่คุ้นเคยและติดตามยากกว่าเมื่อเทียบกับลงทุนในประเทศ
ขอเพื่อนๆ นักลงทุนช่วยชี้แนะด้วยครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
自在 不争
chode

โพสต์ที่ 5

หุ้นจีนจะโดนตะวัันตกลดสัดส่วนเหลือ0%เพราะกลัวจีนจะโดนเหมือนรัสเซีย จนหุ้นจีนกลายเป็นหุ้นถูกเรื้อรังไหม
Peter1011
ผู้ติดตาม: 105

โพสต์ที่ 6

Here are some tickers, please do your own research to know what you are about to own...

2801.HK
2823.HK
2846.HK
To try not to lose money in stocks is when you know what you own and why you own it so that you can buying things well and own a great company at a fair price, therefore the time to sell it is - almost never!
2day

โพสต์ที่ 7

iShares MSCI China ETF (MCHI)

Expense Ratio (net) 0.58%
SiamVi+
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 8

ปัจจุบันมี DR หุ้นจีนบางตัวแล้วครับ และมี DR INDEX ของจีนครับผม
รูปภาพ
โพสต์โพสต์