เว็บคำนวณหา Margin of Safety (MOS) - แนะนำ+รีวิว

โพสต์ โพสต์
iam1412
Verified User
ผู้ติดตาม: 12

เว็บคำนวณหา Margin of Safety (MOS) - แนะนำ+รีวิว

โพสต์ที่ 1

เชื่อว่าเพื่อนๆ VI ทุกคนต้องอ่านงบการเงินอยู่แล้ว แต่บางทีเราจะมองไม่เห็นภาพรวม ว่าราคา ณ ปัจจุบัน อยู่ในช่วงไหนของราคา เช่น P/E อยู่ในช่วงถูกหรือแพงของหุ้นตัวนั้นๆ ใช่ไหมครับ?

สำหรับ Topic นี้ ผมขอมาแนะนำเว็บคำนวณหา MOS และกรองหุ้นที่มี MOS% กันครับ
ซึ่งผมได้ใช้เวลาว่างในการพัฒนามาซักระยะหนึ่งแล้ว และลองใช้งาน ส่วนตัวคิดว่ามีประโยชน์เลยเอามาแชร์ + ขอคำแนะนำเพิ่มเติมจากเพื่อนๆ สาย VI ด้วยครับ

Concept ของระบบ MOS% :

Margin of Safety (MOS) คืออะไร? Margin of Safety (MOS) หรือ ส่วนเผื่อเพื่อความปลอดภัย หมายถึง ส่วนต่างที่ต่ำกว่าค่าเฉลี่ยที่ตลาดและนักลงทุนให้ค่าต่อหุ้นนั้นๆ เช่น หุ้นตัวนึงมีค่า Max P/E อยู่ที่ 30 และ Min P/E อยู่ที่ 10 ค่าเฉลี่ยของ P/E ที่ตลาดและนักลงทุนให้ค่าจะอยู่ที่ P/E 20 การคำนวณ MOS P/E ของเราคือ การคำนวนส่วนต่างจากค่าเฉลี่ยของ P/E ในปัจจุบัน หาก P/E ต่ำกว่าค่าเฉลี่ยที่ 20 เท่า จะมีค่า MOS% เป็นบวก แสดงให้เห็นถึงราคาหุ้นมีค่า P/E ต่ำกว่าราคาเฉลี่ย และแสดงให้เห็นถึงหุ้นมีค่า MOS% หรือส่วนเผื่อของความปลอดภัยในการที่จะขาดทุนจากการลงทุน

หน้าหลัก หาหุ้นรายตัว: https://mos.cloudhost.in.th
SET Index MOS% : https://mos.cloudhost.in.th/setindex_mos

- สามารถใส่ EPS คาดการณ์ เพื่อให้ระบบคำนวณให้ ว่าปัจจุบัน P/E จะอยู่ที่ประมาณเท่าไร เทียบกับราคา :)
- ระบบไม่ได้อัพเดต "ราคาปัจจุบัน" แบบ Real-Time นะครับ จะอัพเดตราคาล่าสุดวันถัดไป 1 วัน :roll:
- เลือกรูปแบบได้ครับ ว่าจะใช้งบการเงินแบบรายปี รายไตรมาส
- อื่นๆ

หากเพื่อนๆมีคำแนะนำอะไร สามารถติชมได้เลยครับ :o :o :o

หมายเหตุและคำเตือน: หุ้นที่มี MOS% สูง อาจจะไม่ได้ถูกเสมอไป หากธุรกิจหรือบริษัทนั้นๆไม่ได้มีโอกาสเติบโตในอนาคต หรือธุรกิจโดน Disruption ก็อาจจะทำให้ราคาอยู่ในช่วงที่มี MOS% สูงมาก เพราะฉะนั้น ระบบ MOS% จึงเป็นส่วนหนึ่งของข้อมูลเพื่อการตัดสินใจในการลงทุนเท่านั้นครับ!
My Cloud service provider - Cloud Server
iam1412
ผู้ติดตาม: 12

Re: เว็บคำนวณหา Margin of Safety (MOS) - แนะนำ+รีวิว

โพสต์ที่ 2

Edit: ข้อความทีโพสไปก่อนหน้านี้หายครับ

ตอนนี้อัพเดตราคาให้ตามตลาดเปิดแล้วครับ (จากเดิมอัพเดตราคา T+1)
ซึ่งจะอัพเดตราคาล่าสุดมาคำนวณ P/E MOS% ให้ครับ :D
My Cloud service provider - Cloud Server
ภาพประจำตัวสมาชิก
zirkanat
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 22

Re: เว็บคำนวณหา Margin of Safety (MOS) - แนะนำ+รีวิว

โพสต์ที่ 3

โอ้ววว มีประโยชน์มากเลยครับ ท่านเก่งจัง กำลังหาเว็บแนวนี้เลยครับ ในไทยมีน้อย อยากให้หากมีการอัพเดททีหลังมีพวกกราฟที่นำepsมาพลอทกับราคาหุ้นเหมือนกราฟของ Peter Lynch จังครับ. ขอบคุณมากนะครับที่สร้างเว็บดีๆแบบนี้มา
20 yrs game, stay focus, stay invest.
v.klab
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 4

มีประโยชน์มากเลยค่ะ ขอบคุณนะคะ
vict2521
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณมากๆ ค่ะ
patricklorg
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

มีประโยชน์มากๆครับ แต่อยากทราบเพิ่มเติมเรื่องวิธีการคำนวณ MOS ของแต่ละตัว พอจะบอกได้ไหมครับ
kitkon

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดี ๆ ครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Paewrblue
ผู้ติดตาม: 146

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณมากครับ มีประโยชน์มากเลย
ปกติผมจะทำใช้ PE band โดยการโหลดไฟล์ข้อมูลมาจาก setsmart แล้ว generate ดูครับ และก็มีการเปลี่ยนตัวเลข eps เพื่อดู target price ครับ และจะมีต่อด้วยการ discount ค่าPEลงเพื่อใช้เป็น forward PE

แต่พอเจอของคุณ Iam1412 ผมว่าดีมากเลย ไม่ต้องทำเป็น real time หรอครับผมว่านะใช้เป็นแบบราคาปิด t-1 แบบนี้ดีแล้วครับ.

ขอขอบคุณอีกครั้งครับ
"It ain't what you don't know that gets you into trouble. It's what you know for sure that just ain't so.”
Jackie Chai

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณมากครับ ที่ทำข้อมูลดีๆ มาให้ดู เพื่อประกอบการค้นหาและการตัดสินใจ เป็นประโยชน์มากๆ เลยครับ
Rindalee

โพสต์ที่ 10

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆคะ
โพสต์โพสต์