มีท่านใดยังลงทุนในหุ้นไทยเกิน 80% มั้ยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
jokerz
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 20

มีท่านใดยังลงทุนในหุ้นไทยเกิน 80% มั้ยครับ

โพสต์ที่ 1

จากที่ฟังจากหลายๆ ที่ พบว่าอนาคตตลาดหุ้นเราไม่ค่อยสดใสเท่าไหร่ ถ้าจะขึ้นก็อาจจะไม่เท่าตลาดหุ้นอื่นๆ เช่น สหรัฐฯ จีน เวียดนาม อินเดีย หรือกองทุนโดยเฉพาะพวกเทคกับการแพทย์ ซึ่งบ้านเราไม่มีหุ้นเด่นในอุตสาหกรรมนั้น เลยอยากฟังมุมมองของผู้ที่ยังลงทุนในไทยเกือบ 90% ของพอร์ตครับ

ผมเองตอนนี้ยังอยุ่ในกลุ่มนั้น เหลือเงินสดไว้บ้างเผื่อไปลงต่างประเทศ แต่ก็ยังไม่ได้ลงจริง สาเหตุที่ยังลงหุ้นไทยเพราะ
1. ความเข้าใจในบริษัทไทยน่าจะดีกว่าต่างประเทศ
2. หุ้นไทย p/e แพง แต่ถ้าโควิดหาย การเมืองมีทางออก และถ้าราคาลงอีก p/e หลังยุคโควิดน่าจะยังลงทุนได้
3. หุ้นเมืองนอกหลายๆ ที่เกือบๆ new high ซึ่งผมยังกลัวกับการซื้อหุ้นที่ขึ้นมาสูงมาก แม้จะมี story ที่น่าสนใจ

ลองแชร์กันครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
romee
ผู้ติดตาม: 109

Re: มีท่านใดยังลงทุนในหุ้นไทยเกิน 80% มั้ยครับ

โพสต์ที่ 2

ยังมีในไทยเกือบทั้งหมดอยู่ครับ แต่ก็ไปตปท.ผ่านการซื้อกองทุนหุ้นต่างประเทศบ้าง
ในช่วงนี้ก็พยายามขยายฐานความรู้หุ้นตปท. โดยตามอ่านในห้องหุ้นตปท.นะครับ discussกันดี๊ดี
อย่าเชื่ออะไรผมนักเลย ผมโชว์โง่บ่อยมาก -..-

"ซื้อที่high ขายที่low Showแต่ดอย ทะยอยcut"
Tanukicho
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

Re: มีท่านใดยังลงทุนในหุ้นไทยเกิน 80% มั้ยครับ

โพสต์ที่ 3

ในไทยเป็นส่วนใหญ่ครับ ส่วนน้อยมีกองทุนต่างประเทศ
ลงในคริปโตเคอเรนซี่เพื่อป้องกันความเสี่ยง ภายใต้ closed system
“ กำไรเมื่อซื้อ ไม่ใช่เมื่อขาย ”
Cr.Richdad
romee
ผู้ติดตาม: 109

โพสต์ที่ 4

Tanukicho เขียน:
พุธ ต.ค. 21, 2020 8:12 am
ลงในคริปโตเคอเรนซี่เพื่อป้องกันความเสี่ยง ภายใต้ closed system
เป็นxrpด้วยป่ะครับ :B
อย่าเชื่ออะไรผมนักเลย ผมโชว์โง่บ่อยมาก -..-

"ซื้อที่high ขายที่low Showแต่ดอย ทะยอยcut"
Krasapkan
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

ลงทุนในประเทศ 100% ครับ
บริษัทที่ลงทุนต้องมีการขยายงานในประเทศและต่างประเทศอย่างชัดเจน
ต้องเข้าใจในตัวกิจการนั้น และได้สัมผัสกับผู้บริหาร(ได้เห็นหรือได้ฟัง) อย่างแท้จริง (หุ้นต่างประเทศทำไม่ได้)
GENTECH
ผู้ติดตาม: 58

โพสต์ที่ 6

ผมเคยถือกองทุนหุ้นจีน ยังถอนมาลงทุนหุ้นไทยเลยครับ
ตอนนี้ 100% ครับ
gamesun
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 7

ส่วนตัวก็ยังลงทุนในหุ้นไทยครับ ถ้าพอร์ตโตขึ้นอยากไปออสเตรเลีย
TATAKUNAKORN
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 8

90 ครับ
:8)
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 74

โพสต์ที่ 9

อยู่เมืองไทย 100% เหตุผล...

1) อ่านออกแค่ ภาษาไทย

2) การเมือง เผื่อใจไว้แล้ว ยังไงก็ไม่มีทางออก เพราะการเมืองไม่เคยมีทางเข้า และส่วนตัวมองว่ามันเป็นวิวัฒนาการการมากกว่า

3) อัตราแลกเปลี่ยน คิดกลับไปกลับมา ปอดเล็กเท่าหูดมด อยู่เมืองไทยดีกว่าฮะ :oops:
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
โพสต์โพสต์