กิจวัตรประจำวันของวีไอ เซียนมี่ ทิวา ชินธาดาพงศ์

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
amornkowa
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 260

กิจวัตรประจำวันของวีไอ เซียนมี่ ทิวา ชินธาดาพงศ์

โพสต์ที่ 1

คุณ ทิวา ชินธาดาพงศ์ ตอบคำถามในงานสังสรรค์VI ประจำปี 2563 ครั้งที่ 1
คุณมี่ ได้ตอบคำถามถึงกิจวัตรประจำวันในการเป็นนักลงทุนว่าได้ทำอะไรบ้าง

คุณมี่ตอบว่าเราต้องตั้งเป้าว่าเราจะทำอะไร เช่น

ตอนเช้า อ่าน นสพ 4 ฉบับ มีทั้ง นสพ ทั่วไป ธุรกิจ อ่านบทวิเคราะห์ รายงานประจำปี ฟัง opp day
ฟังโบรคสรุปตอนเช้า จากนั้นก็ทำสรุปออกมา

ช่วงบ่ายจะจินตนาการจากข้อมูลที่ได้มาช่วงเช้า เช่น บริษัทที่โบรคบอกว่ากำไรดี ก็มาวิเคราะห์ต่อว่า
บริษัททำมาหากินอะไรบ้าง มีการซื้อของมา ตัดค่าเสื่อมกี่ปี ขายสินค้ารับรู้รายได้ทันที
คิด และ มีการโทรหา IR ตรวจสอบข้อมูลจากWebboard Thaivi

ส่วนหนังสือ ก็จะอ่านหลักการลงทุนของ ดร นิเวศน์ หรือ หนังสือแปลด้านลงทุนของคุณWeb พรชัย
ตอนหลังอ่านหนังสือน้อยลง เพราะมีcontent คลิปวีดีโอจากสุดยอดนักลงทุนในต่างประเทศมาพูด

หุ้นที่ลงทุนทุกตัว ก็มีการเช็คทุกเช้า โดยจะคีย์ชื่อหุ้นทั้งหมดลงใน Investing และสามารถเปิดดูได้ทุกวัน
เมื่อเปิดตลาด ก็จะจำกัดเวลาในการดูหุ้น สลับกับการอ่านข้อมูลของหุ้นต่างๆ

ประสบการณ์การลงทุนในช่วงCovid-19

ช่วงก่อน Covid ได้มีการปรับport หุ้นลดลงไป
ซึ่งคุณมี่ได้แนะนำว่า ควรลดสัดส่วนของหุ้นทุกตัวในอัตรา%ที่เท่ากัน เช่น ลด 30% ทุกตัว

ส่วนการวางแผนเรื่องการซื้อหุ้นในช่วง Covid จะแบ่งเป็น10ไม้ในการซื้อ
โดยกำหนดว่า ซึ้อได้ 1 ครั้งในช่วงครึ่งวัน และหุ้นที่ซื้อจะมีD/E ไม่เกิน 2 เท่า เมื่อซื้อจนครบ จะเขียนสรุปการซื้อด้วย

มีการลงทุนในหุ้นต่างประเทศด้วย โดยลงทุนในหุ้นที่มีชื่อคล้ายกับคุณทิวา

สุดท้ายขอขอบคุณ คุณทิวา ที่ได้มาให้ความเห็นเรื่องหุ้น และแชร์ประสบการณ์การลงทุนด้วยครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
pop5888
ผู้ติดตาม: 532

Re: กิจวัตรประจำวันของวีไอ เซียนมี่ ทิวา ชินธาดาพงศ์

โพสต์ที่ 2

ผมคิดว่าผมเป็นคนที่โชคดีมากนะครับที่ได้มีโอกาสได้เข้าร่วมงานนี้ ผมชอบคำพูดนึงของเสี่ยยักษ์มากๆ คือ คุณทำวันนี้คู่ควรกับความฝันของคุณหรือยัง .. พี่มี่เป็นตัวอย่างที่ดีว่า สิ่งที่เค้ามี สิ่งที่เค้าเป็น ขวัญใจวีไอ คู่ควรกับที่พี่มี่ฝันและคู่ควรกับที่พี่มี่ทำทุกประการ

ค่าบัตรเมื่อวานเมื่อเทียบกับการได้ฟังพี่มี่ ผมว่าคุ้มมากครับ ผมเชื่อว่าถ้ามีคนที่ทำแบบพี่มี่ได้ก็จะมีโอกาสประสบความสำเร็จได้แบบพี่มี่ไม่ช้าก็เร็ว

แล้วพอทราบว่าเงินที่เราได้จ่ายเพื่อเข้าร่วมงานสามารถนำไปต่อยอด ช่วยเหลือเด็กด้อยโอกาส เพื่อเปลี่ยนการดำรงชีวิตของน้องๆที่ห่างไกล ช่วยเหลือชาวบ้านที่ไม่มีโอกาสผมยิ่งรู้สึกยินดีมากๆที่ได้เข้าร่วม

สิ่งที่ผมคิดคือ ผมคิดว่ามีคนอีกจำนวนมากที่ควรจะได้รับโอกาสในการร่วมงาน หรือร่วมพูดคุยแบบนี้ครับ แต่เวลาอาจจะไม่อำนวย เพราะเวลาก็บีบพอสมควรครับ แต่ถ้าหาทางให้นักลงทุนร่วมงานได้มากกว่านี้ โดยอาจจะเปลี่ยนเป็นรูปแบบงานอื่นๆเพื่อให้คนได้มีโอกาสฟังมากขึ้นกว่านี้ น่าจะยิ่งเป็นประโยชน์ยิ่งๆขึ้นไปครับ .. ซึ่งพอกลับมาคิดถึงวิสัยทัศน์จากพี่หลินกับทีน่าที่บอกว่าจะมีรูปแบบงานที่เป็น online มากขึ้น ผมคิดว่านี่คือโอกาสที่ดีมากๆของนักลงทุนที่อาจจะไม่สามารถเข้าร่วมได้หรืออยู่ห่างไกลครับ

ขอบพระคุณ Thai Vi สำหรับงานที่ดีมากๆ แบะ ขอบพระคุณพี่มี่สำหรับความรู้ครับ
thamphu
ผู้ติดตาม: 3

Re: กิจวัตรประจำวันของวีไอ เซียนมี่ ทิวา ชินธาดาพงศ์

โพสต์ที่ 3

ขอสอบถาม "ส่วนหนังสือ ก็จะอ่านหลักการลงทุนของ ดร นิเวศน์ หรือ หนังสือแปลด้านลงทุนของคุณWeb พรชัย
ตอนหลังอ่านหนังสือน้อยลง เพราะมีcontent คลิปวีดีโอจากสุดยอดนักลงทุนในต่างประเทศมาพูด" สนใจว่าคลิปวีดีโอจากสุดยอดนักลงทุนในต่างประเทศมีใครบ้าง จะได้ติดตามบ้าง ขอบคุณครับ
amornkowa

โพสต์ที่ 4

คลิปวีดีโอ ของนักลงทุนที่มีชื่อเสียง
ผู้จัดการกองทุน,นักวิเคราะห์
หรือผู้บริหารบริษัท เช่น Xiommi ,Alebaba ,Tesla ครับ
ลองตามFacebook คุณมี่ดูครับ
nuthan
ผู้ติดตาม: 32

โพสต์ที่ 5

amornkowa เขียน:
อังคาร ก.ย. 01, 2020 8:42 pm
คลิปวีดีโอ ของนักลงทุนที่มีชื่อเสียง
ผู้จัดการกองทุน,นักวิเคราะห์
หรือผู้บริหารบริษัท เช่น Xiommi ,Alebaba ,Tesla ครับ
ลองตามFacebook คุณมี่ดูครับ
สอบถามเพิ่มเติมครับพี่อมร ไม่ทราบว่าเฟสพี่มี่ชื่อเฟสว่าอะไรหรอครับ
amornkowa

โพสต์ที่ 6

Seminar knowledge by Amorn
amornkowa

โพสต์ที่ 7

nuthan เขียน:
เสาร์ ก.ย. 12, 2020 6:14 pm
สอบถามเพิ่มเติมครับพี่อมร ไม่ทราบว่าเฟสพี่มี่ชื่อเฟสว่าอะไรหรอครับ
FB Tiwa shintadapong
โพสต์โพสต์