การลงทุนหุ้นต่างประเทศ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
GrowRich
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

การลงทุนหุ้นต่างประเทศ

โพสต์ที่ 1

ลงทุนในหุ้นไทยในมาระยะเวลาหนึ่งแล้วครับ สนใจอยากไปลงทุนในหุ้นอเมริกา
เลยศึกษาเบื้องต้น เข้าใจว่า 1. มีกฏหมายจากธนาคารแห่งประเทศไทยว่านักลงทุนรายย่อยต้องซื้อขายหลักทรัพย์ จากตัวแทนซื้อขายหลักทรัพย์ (เช่น บริษัทหลักทรัพย์) เท่านั้น
2.การลงทุนนี้จัดเป็น offshore คือเสมือนถือหุ้นบริษัท แต่ไม่มีสิทธิในบริษัทนั้นอย่างเต็มที่ เช่น ไม่สามารถเข้าร่วมประชุมผู้ถือหุ้นในบริษัทนั้นๆได้ แต่ยังได้รับเงินปันผล
3.ได้เงินปันผลจากหุ้น โดยหักภาษี15% จากการทำเอกสาร (W8-BEN)
4.การเสียภาษีเงินได้ ถ้าเอาเงินกลับคนละปีภาษีจะไม่ต้องเสียภาษีในปีนั้นๆ
ผมเข้าใจถูกไหมครับ ถ้าผิดถูกประการใด รบกวนพี่ๆนักลงทุนช่วยแนะนำด้วยครับ
ปล.บริษัทหลักทรัพย์ที่เล็งไว้ sbitoค่าธรรมเนียมถูก(4.99$ ต่อการซื้อขาย ค่าธรรมเนียมโอนเงินออก 1000 บาท โอนเงินกลับ 1500 บาท ค่ารักษาบัญชี 10,000 บาท ไม่มีขั้นต่ำรายเดือน ร่วมกับ DriveWealth ของอเมริกา การซื้อขายเป็น fractional share(เศษหุ้น) กับ
Aira ค่าธรรมเนียมแพงขึ้นมาหน่อย(ขั้นต่ำ 10$ ต่อการซื้อขาย ค่าธรรมเนียมโอนเงินออก 700 บาท โอนเงินกลับ 300 บาท เดือนไหนไม่ซื้อขาย เสีย 10$ )ร่วมกับ Interactive broker ที่จดทะเบียนอยู่ใน Nasdaq ของอเมริกา การซื้อขายเป็นหุ้นเต็ม หรือถ้ามีโบรกไหนน่าสนใจรบกวนพี่ๆนักลงทุนแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ
A40260

Re: การลงทุนหุ้นต่างประเทศ

โพสต์ที่ 2

เข้าใจถูกหมดครับ

ลงทุน offshore ผ่าน omnibus account จะสะดวกที่สุด

ภาษีหัก ณ ที่จ่ายเงินปันผลแต่ละประเทศมี % ไม่เท่ากันครับ

และถ้าอยากไปประชุม agm บริษัทหลักทรัพย์น่าจะออกใบมอบสิทธิ์ให้ได้ครับ
GrowRich

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณครับ
ผมศึกษาเพิ่มเติมแล้ว ปัจจุบันธนาคารแห่งประเทศไทยให้นักลงทุนรายย่อยสามารถลงทุนได้เองโดยตรงครับ แต่ต้องขออนุญาตก่อน ค่าธรรมเนียมหลายๆอย่างก็จะลดลงครับ และชื่อบัญชีก็เป็นชื่อเราโดยตรงครับผม
A40260

โพสต์ที่ 4

ถ้าแบบนั้นระวังภาษี capital gain tax ในกรณีที่ประเทศนั้นๆ เก็บนะครับ

ลองเช็คดูประเด็นนี้ด้วยครับ
GrowRich

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณมากๆครับ
โพสต์โพสต์