เวลาเปิดเวปบอร์ดของ Thai VI โดยเฉพาะห้องร้อยคนร้อยหุ้น เราเป็นสายไหน หรือ เจอคนกลุ่มไหนบ้าง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
XO
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 94

เวลาเปิดเวปบอร์ดของ Thai VI โดยเฉพาะห้องร้อยคนร้อยหุ้น เราเป็นสายไหน หรือ เจอคนกลุ่มไหนบ้าง

โพสต์ที่ 1

เห็นด้วยไม่เห็นด้วย ก็อย่าโกรธกันนะครับ
คิดซะว่าขำๆ :mrgreen: ต้อนรับหุ้นฟื้นตัวจากวิกฤต

A) มือใหม่หน้าใส :?: - ไม่มีความรู้หรือประสบการณ์ในการลงทุนแบบ VI มากนัก account ยังใหม่ หวังเข้ามาเพื่อหาสังคม เรียนรู้จาก VI ท่านอื่นๆ ในอนาคตเมื่อเวลาผ่านพ้นไป คนพวกนี้จะกลายเป็น 1 ในกลุ่มอื่นๆ

B) สายข้อมูล :idea: - คนที่สังคมต้องการ คนพวกนี้จะเป็นที่พึ่งให้กับท่านอื่นๆ รู้วิธีหาข้อมูลที่เป็นประโยชน์จากแหล่งต่างๆ ซึ่งอาจเป็นข้อมูลเชิงบวกหรือเชิงลบก็ตาม แต่ก็มีผลสำคัญต่อการวิเคราะห์หรือการตัดสินใจลงทุน

C) สายแชร์รัวๆ :arrow: - คล้ายๆ กับสายข้อมูล แต่คนพวกนี้ จะเน้นเร็วเน้นปริมาณ มีประโยชน์บ้าง รกบ้าง เอาไปคิดไปกรองกันเอง

D) กองเชียร์ :B - จะเป็นคนที่คอยเสนอข้อมูลเชิงบวก รวมถึงคอยแก้ต่าง ให้หุ้นตัวนั้นๆ อยู่เสมอ อาจเป็นผู้ที่ลงทุนอยู่ในหุ้นตัวนั้นๆ ถ้าคนไหนมีใจรักต่อหุ้นนั้นๆมากๆ จะปกป้องดุจดั่งเทพผู้พิทักษ์

E) กองแช่ง :pray: - เหมือนจะไม่ค่อยพบคนกลุ่มนี้มากนัก กลุ่มนี้ตรงข้ามกับกองเชียร์ ที่จะมาแวะเวียนเสนอความเห็นเชิงลบเป็นระยะๆ
คาดเดาแรงจูงใจของคนกลุ่มนี้ไม่ออกจึงขอเดามั่วๆว่าอาจมีปมอดีตอันฝังใจอะไรบางอย่างที่เกิดจากหุ้นตัวนั้นๆมาก่อน ไม่ก็ขายออกไปแล้ว และไม่สามารถทนเห็นหุ้นตัวนั้น ยังคงขึ้นต่อไปได้อยู่

F) คอมเม้นเตเต้อ :x คนพวกนี้ ไม่ค่อยชอบแชร์ข้อมูล data หรือ fact แต่ชอบแสดงความเห็น หรือไม่ก็แสดงวิสัยทัศน์มากกว่า

G) เทพตำนาน 8-) - เราส่วนใหญ่ต่างรู้ ว่ามีเซียนหลายๆคนจุติจาก Thai VI แต่เราจะแทบไม่เคยเห็นพวกเขา :oops:
อย่าพยายามเข้าใจ จงใช้ความรู้สึก :oops:
archyman
ผู้ติดตาม: 0

Re: เวลาเปิดเวปบอร์ดของ Thai VI โดยเฉพาะห้องร้อยคนร้อยหุ้น เราเป็นสายไหน หรือ เจอคนกลุ่มไหนบ้าง

โพสต์ที่ 2

A ครับ แต่หน้าไม่ใสเท่าไหร่
:mrgreen:
XO

Re: เวลาเปิดเวปบอร์ดของ Thai VI โดยเฉพาะห้องร้อยคนร้อยหุ้น เราเป็นสายไหน หรือ เจอคนกลุ่มไหนบ้าง

โพสต์ที่ 3

archyman เขียน:
พฤหัสฯ. มิ.ย. 04, 2020 8:10 pm
A ครับ แต่หน้าไม่ใสเท่าไหร่
:mrgreen:
account ใหม่สินะครับ
ยินดีต้อนรับครับ ขอให้โชคดี ในแนวทาง vi แล้วทำผลตอบแทนได้น่าพึงพอใจครับ
วันนึงได้กลายเป็น G เมื่อไร อย่าหายไปเฉยๆนะครับ PM / IB มาแนะนำผมบ้าง :oops:
อย่าพยายามเข้าใจ จงใช้ความรู้สึก :oops:
VALUEKUN
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

เป็นคอมเม้นเตเตอร์ :la:
ounhotza008
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

หุ้นไหนที่เรากำลัง Research แล้วต้องการเก็บข้อมูล ผมจะเป็น A มีถามบ้างเป็นระยะ (แต่ส่วนใหญ่ไม่ค่อยได้คำตอบ)
หุ้นไหนที่ Research มาบ้างแล้ว มีข้อมูลในมือแล้ว ต้องการแลกเปลี่ยน ผมก็พยายามจะเป็น B
3 DIMENSIONS OF VALUE GROWTH
1. REVENUE GROWTH
2. EFFICIENCY GROWTH
3. MARKET SENTIMENT GROWTH
XO

โพสต์ที่ 6

ounhotza008 เขียน:
พฤหัสฯ. ก.ค. 09, 2020 3:52 pm
หุ้นไหนที่เรากำลัง Research แล้วต้องการเก็บข้อมูล ผมจะเป็น A มีถามบ้างเป็นระยะ (แต่ส่วนใหญ่ไม่ค่อยได้คำตอบ)
หุ้นไหนที่ Research มาบ้างแล้ว มีข้อมูลในมือแล้ว ต้องการแลกเปลี่ยน ผมก็พยายามจะเป็น B
สำหรับผม คุณอ้วนเป็น B ที่ผมชื่นชมและให้เครดิตแน่นอนครับ :mrgreen:
A44950

โพสต์ที่ 7

ผมว่าผมน่าจะเปนGนะ :oops:
romee
ผู้ติดตาม: 109

โพสต์ที่ 8

อยากเป็นDครับ แต่เหมือนทำบุญไม่ค่อยขึ้นโพสทีไร ราคาส่อไปทางEทุกที :'O
อย่าเชื่ออะไรผมนักเลย ผมโชว์โง่บ่อยมาก -..-

"ซื้อที่high ขายที่low Showแต่ดอย ทะยอยcut"
BORDEE BUDDA
Verified User
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 9

AAA+ ครับ :oops:
Every experience is a lesson. Every loss is a gain.
XO

โพสต์ที่ 10

A44950 เขียน:
เสาร์ ก.ค. 11, 2020 8:44 am
ผมว่าผมน่าจะเปนGนะ :oops:
ถ้าเป็นกลุ่มนี้
PM มาหาผมบ่อยๆ จะเป็นพระคุณมากครับ :bow:
โพสต์โพสต์