# คนที่ short หุ้น SUC ที่ผ่านมาไว้ ระวังหน่อยนะคะ ##

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
janelovehoon
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

# คนที่ short หุ้น SUC ที่ผ่านมาไว้ ระวังหน่อยนะคะ ##

โพสต์ที่ 31

ทั้งคู่ค่ะ แต่ระยะเวลาห่างกันนิดหน่อย

SET กลับตัว น่าจะเป็นแค่ Rebound ระดับ day
SUC กลับตัว เป็นขาขึ้นตามปกติ
(แต่ถึงจังหวะต้อง short เพื่อดูสถานการณ์ก็ต้องทำอ่ะค่ะ เพราะเราไม่สามารถไว้ใจพื้นฐานได้ 100%)

เจนใช้ Chart ระดับนาที ดูด้วยอ่ะค่ะ เดี๋ยวนี้
เลยยิ่งเห็นละเอียดกันไปใหญ่
(แต่ต้องดูประกอบกันนะคะ กับอันอื่น)

:wink:

โพสต์ที่ 32

----------------------------------------
เล่นเลาะ short & cover ไปตามคลื่น สนุกดี
ได้ตังค์เพิ่ม
*ถือว่าได้ปันผล ระหว่างปี*
เป็น concept ใหม่ของเจนค่ะ
----------------------------------------
ภาพประจำตัวสมาชิก
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 33

8) เล่นคลื่นต้องซื้อหุ้น billabong กะ ripcurl
     เห็นว่าขายดีมั่กๆที่ออสซี่ อ่ะครับ
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า

โพสต์ที่ 34

billabong กะ ripcurl
หุ้นขายกระดานโต้คลื่นเหรอคะ[/quote]
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 28

โพสต์ที่ 35

ระวังกลต.เรียกไปสอบ อดเล่นนะครับ

โพสต์ที่ 36

เจนจะระวังการโพสต์ต่อจากนี้ค่ะ
อาจจะ PM ข้อความไปถามพี่ CK ก่อน

แต่ก็ล่ะน๊า
พี่ CK นั่นแหละ วันนั้นมาว่าเจนเป็นตัวตลก
(จริงๆ แล้วสำหรับกระทู้ เจนเจตนาดีนะ)
เจนก็เลยโมโห โพสต์ราคา ผลที่ตามมาก็เลยเป็นเงี่ยะ

CK

โพสต์ที่ 37

janelovehoon เขียน:เจนจะระวังการโพสต์ต่อจากนี้ค่ะ
อาจจะ PM ข้อความไปถามพี่ CK ก่อน

แต่ก็ล่ะน๊า
พี่ CK นั่นแหละ วันนั้นมาว่าเจนเป็นตัวตลก
(จริงๆ แล้วสำหรับกระทู้ เจนเจตนาดีนะ)
เจนก็เลยโมโห โพสต์ราคา ผลที่ตามมาก็เลยเป็นเงี่ยะ

มั่วแล้วครับ ผมไม่เคยบอกว่าใครเป็นตัวตลก

ผมแค่บอกว่า ผมยังไม่เก่ง... เองครับ

โพสต์ที่ 38

CK เขียน: มิน่า... ผมไม่เก่งนี่เอง
อ่ะ ดูอีกที ถามใคร ใครก็คิดว่าพี่ CK ว่าเจนเป็นตัวตลกทั้งนั้นแหล่ะ
ยังหาว่าเจนมั่วอีก
por_jai

โพสต์ที่ 39

8) เล่นตลกเงินดีกว่าเล่นหุ้นอีกนะครับ
CK

โพสต์ที่ 40

ผมไม่ได้พูดครับ

คนตีความต่างหาก

ประเด็นที่จะสื่อจริงๆ คือ

คนเราชอบตีความจากคำพูดในเว็บบอร์ด ซึ่งอาจจะถูกอาจจะผิด

คุณเจนโพสต์ตั้งกระทู้แบบนี้

คนจะตีความได้ว่า

1. ซื้อครบแล้วมาโพสต์ เชียร์ให้คนอื่นซื้อ หุ้นจะได้ไม่ลงต่อ

2. ซื้อครบแล้วมาโพสต์ เชียร์ให้คนอื่นซื้อ ตัวเองจะได้ขาย

อย่างไหนจะดีกว่าครับ?
por_jai

โพสต์ที่ 41

8) Zero Sum Games
    อย่างท่านแม่ทัพว่าไว้..
adi

โพสต์ที่ 42

Viewtiful Investor เขียน:มิน่า board นี่ไม่ค่อยมีผู้หญิง พี่ๆโดนภรรยาอัดเละมาแล้วมาลงกะหญิงอื่นหรือเปล่าเนี่ย :D
ถูกครึ่งนึงเฉพาะเรื่องโดนภรรยาอัดเละ
A Cynic Knows the Price of Everything and the Value of Nothing
-Oscar Wilde, Lady Windemeres Fan
Jeng
ผู้ติดตาม: 31

โพสต์ที่ 43

อย่าท้อครับ คุณเจน โพสต่อไป เพราะผมอ่านแล้ว ก็ยังไม่ค่อยรู้ว่าคุณเจนสื่ออะไร แต่โพสไปเหอะ เดี๋ยวบอร์ดเหงา
007-s

โพสต์ที่ 44

ก่อนหน้านี้ นิดหน่อย มีกระแส ทำนองว่าควร ระวังท่าที เรื่องการเชียร์หุ้น (ซึ่งอาจจะโดยไม่ตั้งใจ,ไม่ว่าใครก็ตาม)

ดิฉันเองก็หลังๆ เลยหลีกเลี่ยง ให้มากที่สุด ในการกล่าวระบุ ถึงราคาหุ้นโดยตรง ด้วยเหมือนกัน

แต่ก็นะ เวบหุ้น ไม่ให้กล่าวถึงราคาหุ้นเลย ก็คงลำบากหน่อย

ทีนี้เวบนี้ ค่อนข้างชัดเจน ว่าเป็นแนว แวลุ่
ดังนั้น หากกล่าวถึงราคาขึ้นมาลอยๆ โดยไม่เปรียบเทียบด้วยแวลู่ (ทั้งเหตุผลแห่งอดีต หรือ อนาคต) สำหรับเวบนี้ มันก็เลย อาจจะมองดูแปลกตา ซักหน่อย

ก็เท่านั้นเอง อ่ะค่ะ

พี่ๆหลายๆท่าน ในที่นี้ ก็แค่ออกมาติงนิดนึง ไม่มีอะไรมากหรอกค่ะ
ดิฉันเข้าใจว่าคุณเจนคงถนัดแนวอื่นด้วย ก็เลยสื่อความเห็นออกมา ถึงการเคลื่อนไหวของราคา ล้วนๆ แบบที่เห็น

แต่ถึงแม้คุณเจน หรือ อาจจะรวมไปถึงท่านใดก็ตามที (แม้แต่ดิฉันเองก้อเหอะเอ้า :lol: ) มีเจตนาใดแอบแฝง เพื่อทำราคา ไม่ว่าผู้นั้นจะตั้งใจหรือไม่ก็ตามที

กลต.ก็ต้องทำหน้าที่ ควบคุม ไปตามสมควร
นลท.เองก็ต้อง ปกป้องตนเองให้ได้ ด้วย
ทุกท่านที่เข้ามาแสดงความเห็น นั่นก็เป็นน้ำใจ ที่แสดงต่อกัน อย่างดี และเหมาะสมแล้ว

:D

โพสต์ที่ 45

1. ซื้อครบแล้วมาโพสต์ เชียร์ให้คนอื่นซื้อ หุ้นจะได้ไม่ลงต่อ

2. ซื้อครบแล้วมาโพสต์ เชียร์ให้คนอื่นซื้อ ตัวเองจะได้ขาย

อย่างไหนจะดีกว่าครับ?
ไม่ใช่ทั้ง 1 และ 2 ค่ะ :wink:

โพสต์ที่ 46

New high แระ
Mr. Big
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 47

คุณ เจน มองกราฟเป็นไงครับ แนวรับแนวต้าน

โพสต์ที่ 48

Mr. Big เขียน:คุณ เจน มองกราฟเป็นไงครับ แนวรับแนวต้าน
หวัดดีค่ะ คุณ Big
24.6 high เก่า ถ้ายืนได้ ก็โอ มั๊งคะ
แต่ใครยังไม่มี รอ Retracement เจนคิดว่าจะดีกว่าค่ะ
2024

โพสต์ที่ 49

ยังไม่ new high ครับ
highเดิม 28.25 ผมยังมีอยู่เลย
คิดว่าอีกไม่นานคงได้เห็น new highจริงๆซะที..รอมานาน
ที่ราคา13.70ผมก็ได้มานิดหน่อย
การผลัดเวลาทำสิ่งใดคือการไม่ได้ทำสิ่งนั้นเลย
Mr. Big

โพสต์ที่ 50

janelovehoon เขียน:หวัดดีค่ะ คุณ Big
24.6 high เก่า ถ้ายืนได้ ก็โอ มั๊งคะ
แต่ใครยังไม่มี รอ Retracement เจนคิดว่าจะดีกว่าค่ะ
Retracement คือแถวราคาเท่าไหร่ดีครับ

โพสต์ที่ 51

Mr. Big เขียน: Retracement คือแถวราคาเท่าไหร่ดีครับ
เอาระดับไหนคะ นาที ชม หรือ วัน หรือ เป็น วีค
แต่เจนเห็น Gap เล็กๆ เมื่อเช้า ไม่รู้จะปิดหรือเปล่าอ่ะค่ะ
Mr. Big

โพสต์ที่ 52

คุณ jane มองเรื่องกราฟยังไงต่อไปครับ ปิด ซะ แย่เลย 555 แนวต้านหลัก trendline
Kaiser
ผู้ติดตาม: 41

โพสต์ที่ 53

2024 เขียน:ยังไม่ new high ครับ
highเดิม 28.25 ผมยังมีอยู่เลย
คิดว่าอีกไม่นานคงได้เห็น new highจริงๆซะที..รอมานาน
highเดิม 28.25 นั้นตั้งแต่เมื่อไหร่ครับ

ราคาวิ่งไปแล้ว ไม่รู้ว่าผลประกอบการออกมา จะมี surprise ไม่เป็นอย่างที่คนส่วนใหญ่คาดไว้รึเปล่า  :?:

โพสต์ที่ 54

Mr. Big เขียน:คุณ jane มองเรื่องกราฟยังไงต่อไปครับ ปิด ซะ แย่เลย 555 แนวต้านหลัก trendline
ยังยืนยัน high เก่า 24.6 ค่ะ ต้องยืนให้ได้ ไม่งั้น ....
สามัญชน
ผู้ติดตาม: 48

โพสต์ที่ 55

highเดิม 28.25 นั้นตั้งแต่เมื่อไหร่ครับ
นานแล้วครับ ประมาณช่วงสิงหา 03

รูปภาพ
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
ForrestGump

โพสต์ที่ 56

สามัญชน เขียน:นานแล้วครับ ประมาณช่วงสิงหา 03
ถ้า high เดิมอยู่ช่วงสิงหา 03
กำไร6เดือนแรก คือ eps = 1.87 *300 ล้านหุ้น = 561 ล้านบาท ซึ่งก่อให้เกิดความคาดหวัง ทำให้ราคาหุ้นวิ่งไปไฮที่ 28.25  

พอไตรมาสสาม กำไรอยู่ที่ eps 0.54 หรือ 162 ล้านบาท ทำให้นักลงทุนค่อนข้างผิดหวัง ราคาก็ค่อยไหลลงมา จนถึงเดือนมกราคม 04 ก่อนงบไตรมาส4ออก ที่ 22 บาท

หลังจากไตรมาสสี่ประกาศกำไรออกมาได้ดี ที่ eps 1.11 ก็มีการกระเตื้องของราคาขึ้นมาปิดราคาปลายเดือน กพ.ที่ 23.6 บาท

หลังจากนั้น ราคาก็ไหลลงมาเรื่อย (หยั่งกับว่า นักลงทุนรู้ผลประกอบการ และให้ความคาดหวังมันต่ำลงเรือ่ย) มีเด้งสลับบ้าง แต่ low ที่ 14.7 เมื่อเดือน กรกฎา 05

กำไรไตรมาสแรกปีนี้ ดีเป็นพิเศษ eps 1.56 และคาดว่าจะดีต่อเนื่องในไตรมาส2 ซึ่งรวมกันน่าจะมากกว่า 6 เดือนแรกของปี 03 (ค่อนข้างมาก และ ค่อนข้างแน่ จากกิจการในจีน)

มาคอยติดตามกันว่า ด้วยกำไรที่(น่าจะ) ดีกว่า จะทำให้ราคา suc ไปได้สูงกว่าไฮเดิมหรือไม่ ด้วยเหตุผลอะไรครับ

ปล. คุณหมอศรราม โพสต์รูปไม่ผ่านนะครับ รู้สึกว่าแนวอื่นจะไม่ค่อยผ่านนะครับ สงสัยต้องไปแนวเดิมครับ อิอิ
กฎข้อที่1 อย่ายอมขาดทุน กฎข้อที่2 กลับไปดูกฎข้อที่ 1
สามัญชน
ผู้ติดตาม: 48

โพสต์ที่ 57

ใจเย็นน่าน้องกั๊ม อันนี้กระทู้พูหยิงนะ.....

แถมรอบที่แล้วยังบอกชื่อไม่ได้เลยอ่ะ......
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด

โพสต์ที่ 58

janelovehoon เขียน:เอาระดับไหนคะ นาที ชม หรือ วัน หรือ เป็น วีค
แต่เจนเห็น Gap เล็กๆ เมื่อเช้า ไม่รู้จะปิดหรือเปล่าอ่ะค่ะ
เมื่อวานปิดไปแล้วค่ะ คุณ Big  :wink:
Mr. Big

โพสต์ที่ 59

คุณเจน หายไป ไม่เห็นในกระทู้อื่นๆ เลยนะครับ อิอิ

SUC มี แนวต้านหลักๆ ที่เท่าไหร่ครับ แล้วถ้าผ่าน จะไปติดแนวใหม่แถวไหนครับ ผมไม่เก่งกราฟ เลยลองถามดู