สอบถามเรื่อง IAA Consensus ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
A66353

สอบถามเรื่อง IAA Consensus ครับ

โพสต์ที่ 1

การที่นักวิเคราะห์เค้าประเมินกำไรสุททิของแต่ละปีมาถ้ามีการคลาดเคลื่อนไปเยอะจะทำให้ราคาตลาดแกว่งได้ไหมครับ

อย่างเช่น

Avg eps อยู่ที่ 0.45

แต่เราคำนวนออกมาอยู่ที่ 0.3

แบบนี้ควรขายแล้วกลับมาซื้อใหม่ไหมครับ ขอบคุณครับ (มือใหม่มาก)
ภาพประจำตัวสมาชิก
Tanukicho
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

Re: สอบถามเรื่อง IAA Consensus ครับ

โพสต์ที่ 2

ความเห็นส่วนตัวครับ

ถ้าการประเมินมูลค่ามาจากกำไร หรือ eps ถ้ากำไรเปลี่ยน eps ย่อมเปลี่ยนตาม แล้วมูลค่าบริษัทเปลี่ยนไปตามนั้นครับ

ถ้าเราประเมินมูลค่าได้น้อยกกว่า หรือ eps ต่ำกว่าผลประกอบการ เราควรขายครับ เพราะราคาวิ่งเกินมูลค่าไปแล้ว

ถ้าสุดท้ายราคาบริษัทลงไปต่ำกว่ามูลค่าบริษัทที่ประเมินไว้ เราก็ควรซื้อครับ เพราะราคาต่ำกว่ามลูค่าที่ประเมินไว้
“ กำไรเมื่อซื้อ ไม่ใช่เมื่อขาย ”
Cr.Richdad
pao2
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 45

Re: สอบถามเรื่อง IAA Consensus ครับ

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณครับ
a bird in the hand is worth two in the bush
โพสต์โพสต์