หุ้น PE สูง กลับมาเร็ว

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
XO
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 97

หุ้น PE สูง กลับมาเร็ว

โพสต์ที่ 1

ผมสังเกตว่า วิกฤตในรอบนี้ หุ้นหลายๆตัวที่ PE สูง ระดับ 30-50 เท่า++
ก็กลับมาได้เร็วมากครับ หลายๆตัว ราคากลับมาที่ใกล้ๆสิ้นปี 2019 หรือ เกินไปละ
ตัวอย่างเช่น AU CHAYO VGI CBG TKN GULF และคงมีตัวอื่นๆอีก

ก่อนหน้านี้ ผมจะคิดว่าหุ้นPE สูงมากจะเสี่ยงกว่า (ราคาประกอบด้วยพื้นฐาน + ความคาดหวัง) และน่าจะกลับมาได้ยากกว่า เวลาเจอเหตุการณ์ที่ทำให้ราคาหุ้นตกลงมาแรง
ในหนังสือ VI คลาสสิคหลายๆเล่มก็เน้นมากเรื่อง PE ต่ำ (เค้าจะบอกประมาณว่า PE 40 เท่า เป็นการลงทุนที่คุ้มยาก คือ 40 ปี กว่าจะได้เงินคืนทุน)

ตรงนี้ ผู้เชี่ยวชาญแต่ละท่านมองกันอย่างไรบ้างครับ หรือ PE สูง ต่ำ ควรจะเป็นประเด็นรองๆ ไปแล้ว :oops:
อย่าพยายามเข้าใจ จงใช้ความรู้สึก :oops:
ดำ
ผู้ติดตาม: 87

Re: หุ้น PE สูง กลับมาเร็ว

โพสต์ที่ 2

ราคา = พื้นฐาน + ความคาดหวัง

การที่ราคายืนอยู่ได้ในระดับสูง ก็แปลว่าตลาดยังมองบวกอยู่ จนกว่าพื้นฐาน และ/หรือความคาดหวังจะเปลี่ยนไปอย่างมีนัยสำคัญครับ

ตัวอย่างในอดีต พวกหุ้นนางฟ้าตกสวรรค์ก็มีเยอะแยะครับ

ป.ล. ไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญ แค่อยากแลกเปลี่ยนความเห็นครับ :B
romee
ผู้ติดตาม: 109

โพสต์ที่ 3

XO เขียน:
พุธ มิ.ย. 10, 2020 3:24 pm
ผมสังเกตว่า วิกฤตในรอบนี้ หุ้นหลายๆตัวที่ PE สูง ระดับ 30-50 เท่า++
ก็กลับมาได้เร็วมากครับ หลายๆตัว ราคากลับมาที่ใกล้ๆสิ้นปี 2019 หรือ เกินไปละ
ตัวอย่างเช่น AU CHAYO VGI CBG TKN GULF และคงมีตัวอื่นๆอีก
ลองทำ backtestดู จากไฟล์พี่ครรชิต ให้เป็นราคาปิดของวันที่13มีนาคม (setต่ำสุดวันนี้) ถึงเมื่อวานวันที่29-6-2563
คัดหุ้นPE <20 (หุ้นPEติดลบ ก็นับหมด) + ผลตอบแทนเกิน100% ได้หุ้นดังนี้
PSTC TRUBB UWC AIE EIC CFRESH ALT UMS SUPER STA CHOW SAWANG FANCY NWR UPA ARIN JUTHA GEL BWG BGT THMUI KKC JMART (23ตัว จาก700ตัว)

ลองคัดแบบหยาบๆ คัดหุ้นPE <20 (หุ้นPEติดลบ ก็นับหมด) + ผลตอบแทนระหว่าง100%-50% ได้หุ้นดังนี้
PK ABM BTW PRM TMC ETE SGF EVER MBKET ITEL TRC CSS MONO JCKH NBC CEN PAF ASAP TACC TGPRO
ECL FSS FVC SAM SYNEX PRECHA TFG PORT SUN MATCH SMPC GRAND PTL INET PHOL PTTGC LOXLEY UEC ALL KCM
SOLAR BR THCOM KASET UKEM RWI MCS MBAX UTP SCN MALEE CHOTI ILM TKT TSE BIG SDC KIAT UAC SVOA
GJS RCL STAR AI ORI CPW MGT HTECH BEC CPH U CCP DDD ILINK UMI CHEWA (76ตัว จาก700ตัว)

คัดหุ้น PE > 40 + ผลตอบแทนเกิน100%
JTS APURE SUTHA TEAM TQM EMC SPACK SFLEX DEMCO ADB CRANE (11ตัว จาก700ตัว)

คัดหุ้น PE > 40 + ผลตอบแทนระหว่าง 100%-50%
ASIMAR TVD SQ RP TVT UOBKH ACE TRITN RS FN (10ตัว จาก700ตัว)

ปล.ส่วนตัวผมเคยอ่านเปเปอร์ ตปท. กลยุทธ์หุ้นหลังวิกฤติ กลุ่มหุ้นที่เด้งเยอะสุด คือพวก PE,PBV ต่ำนะครับ (มองเป็นกลุ่มหุ้นนะ)

2.แต่เห็นด้วยกับที่พี่ดำ ว่าไว้ข้างบน ว่าหุ้นเหล่านั้นที่คุณ XO ยกตัวอย่างมา เป็นหุ้นพิมพ์นิยมในกระแสด้วยนะครับ :)

3.เรื่องPE เอามาใช้คัดหุ้นที่มีลักษณะหุ้นsuper trend, หุ้นเด้งไม่ได้ด้วยละครับ (หุ้นเหล่านี้ ไม่สนPEขอแค่กำไรโต, และอยู่ในกระแสมวลชน, ส่วนจุดexit จะใช้เทคนิกหรืองบยืนยันก็แล้วแต่เลยครับ

ลองหาอ่านกระทู้ที่คุณฮงเคยมาตอบ แกจะบอกลักษณะหุ้นแนวนี้ https://board.thaivi.org/viewtopic.php? ... &start=120 ท้ายหน้า5) :B
อย่าเชื่ออะไรผมนักเลย ผมโชว์โง่บ่อยมาก -..-

"ซื้อที่high ขายที่low Showแต่ดอย ทะยอยcut"
XO

โพสต์ที่ 4

romee เขียน:
อังคาร มิ.ย. 30, 2020 12:43 pm
ลองทำ backtestดู จากไฟล์พี่ครรชิต ให้เป็นราคาปิดของวันที่13มีนาคม (setต่ำสุดวันนี้) ถึงเมื่อวานวันที่29-6-2563
คัดหุ้นPE <20 (หุ้นPEติดลบ ก็นับหมด) + ผลตอบแทนเกิน100% ได้หุ้นดังนี้
PSTC TRUBB UWC AIE EIC CFRESH ALT UMS SUPER STA CHOW SAWANG FANCY NWR UPA ARIN JUTHA GEL BWG BGT THMUI KKC JMART (23ตัว จาก700ตัว)

.......
ขอบคุณครับ คุณ Romee อันนี้ดีมากๆ

ขอรบกวนถามนิดนึงครับ ถ้าเปลี่ยนจาก
1. PE -XX ถึง 20 เป็น +0 ถึง 20
กับ 2. > 40 เป็น > 20 จะเป็น อย่างไรบ้างครับ
หรือมีลิ้งค์ไฟล์มั้ยครับ เผื่อผมลองเล่น
ขอบคุณครับ
อย่าพยายามเข้าใจ จงใช้ความรู้สึก :oops:
romee
ผู้ติดตาม: 109

โพสต์ที่ 5

XO เขียน:
พุธ ก.ค. 01, 2020 9:38 pm
ขอบคุณครับ คุณ Romee อันนี้ดีมากๆ

ขอรบกวนถามนิดนึงครับ ถ้าเปลี่ยนจาก
1. PE -XX ถึง 20 เป็น +0 ถึง 20
กับ 2. > 40 เป็น > 20 จะเป็น อย่างไรบ้างครับ
หรือมีลิ้งค์ไฟล์มั้ยครับ เผื่อผมลองเล่น
ขอบคุณครับ
1.ผมจ่ายเงินซื้อไฟล์excelของคุณครรชิตนะครับ แต่ผมไม่ได้จ่ายมาตั้งแต่ปีใหม่ ข้อมูลก็ไม่ได้อัพเดทมากนัก มีตกหล่นเยอะครับ ขอไม่แจกนะครับ กลัวโดนลิขสิทธิ์ -*- แต่ลองไปเมลหรือแอดFB ไปขอไฟล์แกมาดูได้ครับ
https://sites.google.com/site/kanchitpaisan/

2. PEระหว่าง 0 ถึง 20 (ในวันที่13มีนาคม2020) ผลตอบแทนเกิน100%
PSTC SINGER YGG SUPER ASIAN ZIGA WICE THRE RBF ETE JMART PRM CSS TNR PAF ITEL XO

3. PEระหว่าง 0 ถึง 20 (ในวันที่13มีนาคม2020) ผลตอบแทนระหว่าง 50%-100%
ICHI PTL TFG TACC ABICO ILM DELTA ECL CPW NBC UAC SMPC ORI KIAT MCS SYMC U STPI COM7 SIS MDX INSET PRIME WINNER TIPCO UTP RPC SPVI SKN MBAX AMATA ML HTECH SAAM JKN TASCO SGP PIMO EE J CMO TMB AUCT AKR CPF 2S PTG, EP

4.PE > 20 (ในวันที่13มีนาคม2020) แล้วผลตอบแทนเกิน100%
JTS SUTHA EMC SFLEX TQM SPACK TEAM DEMCO CRANE ASIMAR

5.PE > 20 (ในวันที่13มีนาคม2020) แล้วผลตอบแทนระหว่าง 50%-100%
TKN ADB CBG SQ RP RS AS TVT DTCI PPM TVD DOD GGC TRITN GREEN ACE ECF FN IVL GPSC LPH AU ESTAR BGRIM HUMAN BA UOBKH COTTO SISB GBX NCH GLOBAL CKP

ถ้ามองแบบคัดกรองราคาหุ้นในช่วง"ตลาดตกหนัก"(ไม่ได้ดูคุณภาพ) หุ้นPE, PBVต่ำ ก็ย่อมมี"โอกาส" ผลตอบแทนดีกว่า หุ้น PEสูงแหละครับ

ผมเคยแชร์ไอเดียจากคุณมด แมงเม่าคลับ ไปในช่วงกลางๆของหน้านี้ https://board.thaivi.org/viewtopic.php? ... start=3240 ว่ากลยุทธ์ไหน เหมาะกับช่วงตลาดฟื้นตัวนะครับ
อย่าเชื่ออะไรผมนักเลย ผมโชว์โง่บ่อยมาก -..-

"ซื้อที่high ขายที่low Showแต่ดอย ทะยอยcut"
XO

โพสต์ที่ 6

romee เขียน:
พุธ ก.ค. 01, 2020 11:22 pm
1.ผมจ่ายเงินซื้อไฟล์excelของคุณครรชิตนะครับ แต่ผมไม่ได้จ่ายมาตั้งแต่ปีใหม่ ข้อมูลก็ไม่ได้อัพเดทมากนัก มีตกหล่นเยอะครับ ขอไม่แจกนะครับ กลัวโดนลิขสิทธิ์ -*- แต่ลองไปเมลหรือแอดFB ไปขอไฟล์แกมาดูได้ครับ
https://sites.google.com/site/kanchitpaisan/

2. PEระหว่าง 0 ถึง 20 (ในวันที่13มีนาคม2020) ผลตอบแทนเกิน100%
PSTC SINGER YGG SUPER ASIAN ZIGA WICE THRE RBF ETE JMART PRM CSS TNR PAF ITEL XO

3. PEระหว่าง 0 ถึง 20 (ในวันที่13มีนาคม2020) ผลตอบแทนระหว่าง 50%-100%
ICHI PTL TFG TACC ABICO ILM DELTA ECL CPW NBC UAC SMPC ORI KIAT MCS SYMC U STPI COM7 SIS MDX INSET PRIME WINNER TIPCO UTP RPC SPVI SKN MBAX AMATA ML HTECH SAAM JKN TASCO SGP PIMO EE J CMO TMB AUCT AKR CPF 2S PTG, EP
........
ขอบคุณมากเลยครับ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
โพสต์โพสต์