เด็กเลี้ยงแกะมาแว้ว (๑๗ต.ค.๒๕๕๓) ตอน พันจุดแค่เอื้อม

เชิญมาพักผ่อน คลายร้อนนั่งเล่น คุยกันเย็นๆ พร้อมเรื่องกีฬา สัพเพเหระ ทัศนะนานา ชีวิตชีวา สุขภาพทั่วไป บันเทิงขำขัน รอบเรื่องเมืองไทย ชวนเที่ยวที่ไหน อยากไปก็นัดมา ...โย่วๆ
Post Reply
<< New >>
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Posts by << New >> » Thu Oct 21, 2010 10:03 pm

มาเข้าandเฝ้ากระทู้นี้น่าแรกทู๊กกกวัน รอว่าเมื่อไหร่จะปลดล๊อคซะทีหว่า

พึ่งมารู้จากฮงเมื่อกี้เองว่าเค้าปลดกันแล้ว  :wall:

ฮงแวยู นี่ฝีมือสุดยอดมาก ทั้งฝีมือทั้งความขยัน
นีขนาดอายุแค่นี้นะเนี่ย ฝีมือยังเข้าขั้นขนาดนี้
ต่อไปในอนาคตจะขนาดไหนเนี่ย
มีทุกวิชาทั้งบุ๋ญทั้งบู๊ครบเครื่องต้มยำจริงๆ
หลายๆคนเค้าผสมผสานกันไม่ได้ แต่ฮงนี่สามารถรวมกันได้อย่างเนียน

พอและ...ชมมากไปเดี๋ยวจะนึกว่าเป็นหน้าม้า แต่ชื่นชมในความสามารถจริงๆ  :cool:

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน

j2methai
Verified User

Posts by j2methai » Fri Oct 22, 2010 2:00 pm

ส่วนอีกตัวที่ทำเงินให้ผมเยอะมากๆคือ ptl ครับตัวนี้ผมทุนเดิมเลยคือ 7.5 ครับ ตอนนั้นเห็นกำไรไตรมาส 4 ของปี 2009 สูงครับ สูงทั้งๆที่ spread ค่อนข้างจะต่ำครับในตอนแรกผมคิดว่า ptl จะมีกำไรต่อหุ้นในปีนี้ซักประมาณ 1.75 ครับก็คิดว่าปันผลซัก 40% ต้นทุนผมก็ได้ผลตอบแทนไม่เลวเลยทีเดียวครับ ประกอบกับบริษัทมี pe ที่ถูกและเป็นบริษัทที่ใหญ่มากและมี economy of scale สูงครับ ตอน 7.5 ผมก็ซื้อไปประมาณ 40% ของพอร์ตครับแล้วก็คิดว่าถ้าเกิน 13 บาทจะขายครับแต่ปรากฏว่าตอนงบไตรมาสหนึ่งประกาศผมเห็นกำไร 0.52 ต่อไตรมาสก็เลยคิดว่ามันดีกว่าที่คิดเอาไว้เยอะมากผมก็เลยคิดว่างี้ไม่ขายแล้วที่ 13 บาทปรากฏว่าตอนหุ้นขึ้นมาประมาณ 15.4แล้วลงไปเหลือ 13.1 ช่วงนั้นผมได้ทำประมาณการกำไรใหม่แล้วรู้สึกว่าที่ราคาแถวๆ 13-15 ยังถูกผมเลยค่อยๆขายหุ้นตัวอื่นมาซื้อ ptl เพิ่มขึ้นมาเรื่อยๆและซื้อเยอะๆตอนที่ราคาหุ้นทะลุ cup handle ซื้อจนถือหุ้นตัวนี้ตัวเดียวในพอร์+มาร์จิ้นเล็กน้อยครับและพอได้ ee เพิ่มผมก็ซื้อเพิ่มตลอดทางในสัดส่วนที่ผมคำนวณว่าไม่เสี่ยงเกินไปต่อการโดน forced sell ครับ ผมเล่าเรื่องนี้เพราะผมจะสื่อว่าถ้าผมยึดติดว่าหุ้นมาจากกี่บาทผมก็จะไม่อยากซื้อเพิ่มเพราะผมไม่อยากให้ทุนของผมขยับแต่จริงๆแล้วผมขอบอกว่าผมไม่เคยสนใจต้นทุนเลยครับ หลายคนไม่กล้าซื้อหุ้นเพิ่มเพียงเพราะว่ามันราคาขึ้นเพราะเขากลัวว่าทุนของเขาจะเพิ่ม แต่ผมไม่คิดแบบนั้นผมคิดว่าถ้าทุนคุณต่ำแต่คุณมีหุ้นตัวที่ขึ้นเยอะที่สุดเพียงแค่ 10% ภาพรวมของผลตอบแทนทั้งพอร์ตคุณอาจไม่สูง ในทางกลับกับถ้าคุณซื้อหุ้นแล้วหุ้นลง
คุณจะอยากซื้อเพิ่มเพราะว่ามันทำให้ทุนคุณต่ำกว่าตอนแรก แต่จริงๆแล้วการซื้อในตอนนั้นมันแสดงว่าคุณขาดทุนมาก่อนแล้วคุณก็เพิ่มน้ำหนักให้มันมากขึ้นไปอีกเพราะคุณคิดว่าสุดท้ายมันต้องกลับมาอะไรทำนองนี้
ee คือไรอ่ะครับ

hongvalue

Posts by hongvalue » Sat Oct 23, 2010 10:42 am

j2methai wrote: ee คือไรอ่ะครับ

เวลาเล่นมาร์จิ้นแล้วเราต้องการรู้ว่าเราจะซื้อหุ้นได้เพิ่มเท่าไหร่เราก็ต้องดูตัวเลข ee สมมุติว่าหุ้นตัวนึงเป็นหุ้นเกรด b โบรกปล่อยมาร์จิ้น 60% แล้วเรามี ee เหลืออยู่ 1 ล้านเราเรา 1 ล้านตั้ง/.60 จะได้ออกมา 1666666 บาทคือเงินที่เราจะซื้อมาร์จิ้นได้ในหุ้นที่ปล่อย 60% คำนวนจาก ee ที่เหลืออยู่ครับ

สนใจเรื่องบัญชี กลยุทธ์ลงทุน fundflow แจมได้ที่ blog ผม
http://hongvalue.wordpress.com/
-ติดตาม twitter เรื่องหุ้นของผมได้ที่
http://twitter.com/hongvalue
my book
http://wp.me/pzSOv-hP

Hughes
Verified User

Posts by Hughes » Sat Oct 23, 2010 10:29 pm

น้องฮงเก่งจังครับ  :D

เล่นหุ้นคนแก่ แต่แอบเปรี้ยวเป็นบางเวลา

MaiFuen

Posts by