มีใครร่ำรวยจากหุ้น โดยไม่ใช้ Margin บ้างไหมครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
VJIN_Hitler
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

มีใครร่ำรวยจากหุ้น โดยไม่ใช้ Margin บ้างไหมครับ

โพสต์ที่ 1

ตามที่ได้อ่านประวัติเซียนต่างๆ เหมือนกับว่าแต่ละคนเคยผ่านการใช้ Margin ด้วยกันทั้งนั้น(ดร. /คุณฮง/ yoyo)

ส่วนตัวแล้วค่อนข้าง Conservative มาก คือจะไม่ชอบกู้หนี้ยืมสิน ยุ่งเกี่ยวกับดอกเบี้ยเลยซื้ออะไรก็ซื้อสดตลอด

แต่พอมาลงทุนก็หวังจะร่ำรวยกับเขาบ้าง(แบบไม่ใช้ Margin) เงินทุน 1 ล้าน พอทำได้ไหมครับ มีใครเป็นต้นแบบได้บ้าง

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม
Todesengel
ผู้ติดตาม: 5

Re: มีใครร่ำรวยจากหุ้น โดยไม่ใช้ Margin บ้างไหมครับ

โพสต์ที่ 2

เซียนหุ้นหลายคน ก็ไม่ได้รวยมาจากการใช้ margin นะครับ

ดร. นิเวศน์เอง ผมก็เข้าใจว่าจริงๆท่านก็สำเร็จทางการลงทุน ก่อนที่จะใช้ margin

มีนักลงทุนหลายท่านมากๆเลยนะครับ ที่สำเร็จได้โดยที่ไม่ต้องใช้ margin ยกตัวอย่างเช่น พี่โจ ลูกอิสานก็ได้

เริ่มต้น อย่าว่าแต่ 1 ล้านเลยครับ หลายๆท่านเองก็เริ่มจากหลักหมื่น ลงทุนจนเป็นมีอิสระก็เยอะแยะไปครับ

แต่ยิ่งเริ่มน้อย ก็ยิ่งต้องใช้เวลานาน ใช้ความสามารถสูง ลงแรงเยอะกว่าคนที่เริ่มด้วยเงินมากๆเป็นธรรมดา

เพราะงั้นการเก่งหาเงิน ก็สำคัญไม่แพ้กับการเก่งเรื่องการลงทุนครับ ในช่วงเริ่มต้นใหม่ๆ

ลองศึกษา พี่ลูกอิสานดูก็ได้ครับ

ผมว่า การเริ่มต้นด้วยเงิน 1 ล้าน ถ้าทุ่มเท ตั้งใจ จริงจังกับมันจริงๆ

ให้เวลากับมันหน่อย อาจจะ10-15ปี ขึ้นอยู่กับเป้าหมาย จังหวะ และโอกาสด้วย

แต่ถ้าทำแบบไม่ยอมแพ้ ก็ไม่เห็นจะมีเหตุผลที่จะไม่สำเร็จในท้ายที่สุดนะครับ
VJIN_Hitler

Re: มีใครร่ำรวยจากหุ้น โดยไม่ใช้ Margin บ้างไหมครับ

โพสต์ที่ 3

ตอนนี้ก็ซื้อหนังสือพี่โจลูกอิสานมาละครับ ได้ฤกอ่านจริงจังซะที
พอได้ Role Model แล้ว ขอบคุณมาก ๆ สำหรับข้อมูลครับผม
ภาพประจำตัวสมาชิก
Think+Positive
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 4

VJIN_Hitler เขียน:
อาทิตย์ พ.ค. 03, 2020 7:57 pm
ตอนนี้ก็ซื้อหนังสือพี่โจลูกอิสานมาละครับ ได้ฤกอ่านจริงจังซะที
พอได้ Role Model แล้ว ขอบคุณมาก ๆ สำหรับข้อมูลครับผม
หนังสือชื่ออะไรหรอครับ
VJIN_Hitler

โพสต์ที่ 5

ตะแกรงร่อนหุ้นครับ
VJIN_Hitler

โพสต์ที่ 6

Think+Positive เขียน:
อังคาร พ.ค. 05, 2020 12:12 pm
หนังสือชื่ออะไรหรอครับ
อ่านในกระทู้ก็มีครับ หนังสือจะเป็นเนื้อหาในกระทู้มาตีพิมพ์ครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Think+Positive
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 7

VJIN_Hitler เขียน:
อังคาร พ.ค. 05, 2020 8:34 pm
อ่านในกระทู้ก็มีครับ หนังสือจะเป็นเนื้อหาในกระทู้มาตีพิมพ์ครับ
ขอบคุณมากครับผม ผมพึ่งนึกออกว่าเคยซื้อมาแล้วแต่ยังไม่ได้อ่านเลย ได้เวลากลับไปอ่านแล้วครับ^^
แต่ตะแกรงร่อนหุ้นนี่กระทู้ของคุณวิบูลย์รึเปล่าครับ
VJIN_Hitler

โพสต์ที่ 8

Think+Positive เขียน:
พฤหัสฯ. พ.ค. 07, 2020 10:49 am
ขอบคุณมากครับผม ผมพึ่งนึกออกว่าเคยซื้อมาแล้วแต่ยังไม่ได้อ่านเลย ได้เวลากลับไปอ่านแล้วครับ^^
แต่ตะแกรงร่อนหุ้นนี่กระทู้ของคุณวิบูลย์รึเปล่าครับ
อันนี้ผมไม่แน่ใจเหมือนกันครับ แต่เห็นแกมาตอบเยอะอยู่
โพสต์โพสต์