สอบถามนักลงทุน full time ว่าใน1วัน ทำอะไรกันบ้างคะ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
aris1357
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

สอบถามนักลงทุน full time ว่าใน1วัน ทำอะไรกันบ้างคะ

โพสต์ที่ 1

สงสัยว่าคนที่ลงทุนVI ที่ทำเป็นงานประจำ(รายได้มาจากลงทุนในหุ้นอย่างเดียว)
ในแต่ละวันทำอะไรบ้างหรอคะ
smallpunk

Re: สอบถามนักลงทุน full time ว่าใน1วัน ทำอะไรกันบ้างคะ

โพสต์ที่ 2

ในกรณีวันปกตินะครับไม่นับเวลาออกนอกบ้านหรือไปเที่ยวไกลๆ

วันธรรมดา
7:00 - ตื่นมาส่งแฟนไปทำงานแล้วหลับต่อ (ส่งแค่หน้าบ้าน)
9:30 - ตื่นอีกรอบ ทำธุระในห้องน้ำ
10:00 - รดน้ำต้นไม้+ให้อาหารสัตว์เลี้ยง
10:30 - อ่านหนังสือบริโภคข้อมูลต่างๆ
12:30 - ทำอาหารมื้อแรกกิน
13:30 - อ่านหนังสือบริโภคข้อมูลต่างๆ
16:30 - เตรียมทำอาหารอีกมื้อ
17:30 - แฟนกลับมา พากันไปออกกำลังกาย
18:30 - อาบน้ำ+กินอาหารมื้อเย็น (กินวันละ 2 มื้อ)
19:30 - ดูหนังที่บ้าน
22:00 - เข้านอน+เล่นเกม (หลับจริงๆประมาณ 23:00)

วันเสาร์-อาทิตย์
เปลี่ยนจากดูหนังเป็นดูบอลครับ
แล้วก็มีกินข้าวนอกบ้านบ้าง ออกไปเดินเล่นช้อปปิ้งบ้าง ไปดูหนังในโรงบ้าง
เวลาตื่นไม่แน่นอนครับ ขึ้นอยู่กับว่าหลับกี่โมง ก็บวกไป 8-9 ชม. ครับ
ถ้าวันไหนดูบอลดึก จะตื่นสายครับ ช่วงบอลโลกนี่ 10:00-11:00 แทบทุกวันครับ

แต่ผมไม่ใช่นักลงทุน full time นะครับ
แต่ก็ไม่ได้ทำงานประจำ และไม่ได้เป็นเจ้าของกิจการ
มีรับจ้อบฟรีแล้นซ์บ้าง ปีละ 1-2 งานครับ บางปีก็ไม่มีงาน
รับเฉพาะงานที่เรามี passion และ enjoy จริงๆครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Rakkiat
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 5

Re: สอบถามนักลงทุน full time ว่าใน1วัน ทำอะไรกันบ้างคะ

โพสต์ที่ 3

ลองฟังพี่อมรครับท่านได้อัดรายการแชร์ชีวิตการเป็นนักลงทุน Full Time ไว้
https://th.koohoo.fm/mm/ep025/
ภาพประจำตัวสมาชิก
Pordamo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 4

มีบทความของ ดร.นิเวศน์ ที่สรุป 1 วัน Warren E. Buffett ทำอะไรบ้าง
ผมสรุปให้อีกรอบนะครับ คือ อ่าน อ่าน และก็อ่านครับ

ในรายละเอียด Warren E.Buffett ตื่นนอน 6.45 น. และขับรถถึงที่ทำงาน 8.00 น. หรือ 9.00 น.
และเริ่มต้นด้วยการอ่านหนังสือพิมพ์ 5 ฉบับ รายงานประจำปี รายงานผลการดำเนินงานบริษัทรายไตรมาส

กิจกรรมการอ่านถือเป็น 70-80% ของ Warren ในห้องทำงานเลยทีเดียว ที่เหลือจะเป็นการคุยโทรศัพท์ หรือพูดคุยกับแขกที่มาหา และดื่มโค้ก เชอรรี่ ไปด้วย

จากนั้นกลับบ้านประมาณ 5 โมงเย็น อ่านหนังสือ หรือนิตยสารเพิ่มเติม หรือเล่นไพ่บริดจ์กับน้องสาวเขา หรือ บิล เกตต์ พร้อมสอยข้าวโพดคั่วไปด้วย หรือไม่ก็ดูทีวี แล้วแต่วัน

ถือเป็นชีวิตในฝันของนักลงทุนเลยทีเดียวครับ ผมเองอยากมีชีวิตแบบนั้นบ้าง คือ อ่าน อ่านและก็อ่านอย่างเดียว
Stay Calm, Stay Invest.
Lordพุง_ลุงพอร์ต
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

ชีวิตผมตอนนี้ ก็เป็นแบบนั้นแหละครับ อยากให้พอร์ตโตกว่านี้หน่อย
ไม่ได้ทำงานประจำ เหมือนกันครับ แต่คงไม่รวยเท่าท่านอื่นๆ แน่นอนครับ
โพสต์โพสต์